(Baohatinh.vn) - Sáng 12/7, Hội đồng đội Phòng GD&ĐT thành phố Hà Tĩnh tổ chức lễ khởi công "Ngôi nhà khăn quàng đỏ" cho em Biện Thị Hiền (thôn Đồng Thanh, xã Thạch Đồng, TP Hà Tĩnh).
Hội đồng đội - Phòng GD&ĐT thành phố Hà Tĩnh trao 44 triệu đồng hỗ trợ xây nhà ở cho mẹ con em Biện Thị Hiền (thôn Đồng Thanh, xã Thạch Đồng)
Em Biện Thị Hiền là học sinh lớp 1B Trường Tiểu học Thạch Đồng. Hiền hiện đang sống cùng mẹ trong căn nhà tranh dột nát, mẹ không có việc làm ổn định.
Nhằm động viên tinh thần học tập cho các đội viên, học sinh có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập, Hội đồng đội - Phòng GD&ĐT thành phố Hà Tĩnh đã tổ chức trao 44 triệu đồng hỗ trợ xây nhà cho gia đình em Hiền.
Đây là ngôi nhà thứ 2 Hội đồng đội Phòng GD&ĐT thành phố Hà Tĩnh khởi công trong năm 2018. Được biết, 2018 là năm thứ 3, Thành đoàn, Hội đồng đội Phòng GD&ĐT thành phố Hà Tĩnh triển khai vận động hỗ trợ xây dựng "Ngôi nhà khăn quàng đỏ" qua 25 liên đội các trường tiểu học, THCS trên địa bàn với sự tham gia của hơn 13 nghìn đội viên, thiếu niên, nhi đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.