(Baohatinh.vn) - Sự kiện chạy bộ vì cộng đồng “Hà Tĩnh hướng về Điện Biên” do Hội Chữ thập đỏ tỉnh tổ chức đã thu hút đông đảo các tầng lớp nhân dân tham gia.
Sáng 14/4, tại quảng trường Trần Phú (TP Hà Tĩnh), Hội Chữ thập đỏ tỉnh tổ chức chương trình chạy bộ tập thể “Hà Tĩnh hướng về Điện Biên”, hưởng ứng chiến dịch “Triệu bước chân nhân ái”.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu, đại diện Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam cùng lãnh đạo các sở, ban, ngành và hơn 700 đoàn viên, hội viên, tình nguyện viên đến từ các cơ quan, đơn vị tham gia chương trình.
Chương trình cũng đồng thời được 12 huyện, thị tổ chức hưởng ứng với khoảng 4.300 người tham gia.
Đại biểu tham dự chương trình. Sự kiện “Hà Tĩnh hướng về Điện Biên” được tổ chức với sự phối hợp của Hội Chữ thập đỏ tỉnh và các đơn vị: Hội Chữ thập đỏ TP Hà Tĩnh; Đoàn khối CCQ&DN tỉnh; đoàn thanh niên các cơ quan Công an tỉnh, Trường Đại học Hà Tĩnh, BCH Quân sự tỉnh, BCH Bộ đội Biên phòng tỉnh, BIDV Hà Tĩnh; CLB Hà Tĩnh Runner. Khai mạc chương trình, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ tỉnh Mai Lê Thuộc cho biết: "Chiến dịch “Triệu bước chân nhân ái” được Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam phối hợp với các đơn vị tổ chức trong thời gian 56 ngày đêm (từ 25/2 - 22/4). Hưởng ứng chiến dịch, các tầng lớp nhân dân, đoàn viên, hội viên, tình nguyện viên ở Hà Tĩnh đã đóng góp hàng chục nghìn km đường chạy. Sự kiện chạy bộ tập thể “Hà Tĩnh hướng về Điện Biên” được triển khai đồng loạt tại 13 huyện, thị xã, thành phố là hoạt động nằm trong khuôn khổ chuỗi truyền thông lan tỏa chiến dịch". Sự kiện chạy bộ tập thể gắn với mục tiêu nhân đạo, cổ vũ tinh thần tập luyện thể dục thể thao, rèn luyện sức khỏe của mỗi người dân, đồng thời, lan tỏa lối sống tích cực, nhân ái vì cộng đồng của toàn xã hội.
Chương trình đã thu hút đông đảo lực lượng cán bộ, chiến sỹ, đoàn viên, hội viên, tình nguyện viên các đơn vị tham gia. Ban tổ chức khen thưởng các tập thể, cá nhân có nhiều thành tích, hưởng ứng tích cực chiến dịch "Triệu bước chân nhân ái" từ thời điểm phát động đến nay. (Trong ảnh: Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu và ông Trần Sỹ Pha - Trưởng ban Công tác xã hội - Quản lý thảm họa Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam trao thưởng cho các tập thể). Đại diện lãnh đạo Hội Chữ thập đỏ tỉnh trao phần thưởng cho các vận động viên có thành tích xuất sắc nhất trong đường đua tại TP Hà Tĩnh. Tại 12 huyện, thị trên địa bàn toàn tỉnh cũng đồng loạt triển khai chạy bộ tập thể hưởng ứng sự kiện "Hà Tĩnh hướng về Điện Biên". (Trong ảnh: cán bộ, đoàn viên, hội viên, tình nguyện viên của huyện Hương Khê tham gia chạy bộ vì cộng đồng hưởng ứng sự kiện).
Tại Khu du lịch Thiên Cầm, Hội Chữ thập đỏ huyện Cẩm Xuyên phối hợp với Huyện đoàn tổ chức hoạt động chạy bộ tập thể hưởng ứng chiến dịch “Triệu bước chân nhân ái” và ra quân vệ sinh môi trường biển với chủ đề "Hà Tĩnh hướng về Điện Biên". Hơn 300 cán bộ, chiến sỹ, ĐVTN và người dân tham gia chạy bộ cung đường dài khoảng 2 km.
Sau hoạt động chạy bộ, các cán bộ, chiến sỹ, ĐVTN và người dân Cẩm Xuyên đã cùng tham gia vệ sinh môi trường dọc bãi biển Thiên Cầm để sẵn sàng cho sự kiện khai trương du lịch biển vào ngày 21/4 tới.
Tại sân vận động thị trấn Phố Châu (Hương Sơn), hơn 300 vận động viên, gồm hội viên hội chữ thập đỏ, các thầy cô giáo và học sinh Trường THPT Hương Sơn tham gia chạy xung quanh 2 vòng sân vận động (tương đương 2 km).
Đây là hoạt động ý nghĩa của cộng đồng người yêu thích thể thao và thiện nguyện ở Hương Sơn nhằm chào mừng kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ và hưởng ứng Tháng Nhân đạo 2024 với chủ đề “Hành trình nhân đạo - trao nhận yêu thương”.
Trong khuôn khổ chương trình còn diễn ra các hoạt động sôi nổi, ý nghĩa như đồng diễn flashmod... Vẽ tranh cổ động với chủ đề liên quan đến Chiến dịch Điện Biên Phủ 1954; truyền thông cho chiến dịch "Triệu bước chân nhân ái".
Hoạt động vẽ tranh cổ động góp phần giáo dục truyền thống lịch sử, vun đắp lòng yêu nước, tinh thần tự hào dân tộc cho thế hệ hôm nay.
Chiến dịch "Triệu bước chân nhân ái" đặt mục tiêu kêu gọi sự hưởng ứng của 70.000 người tham gia vận động thể thao (đi bộ/ chạy bộ) và ghi chép thành tích qua ứng dụng V-Race nhằm đạt 700.000 km, tương ứng với số tiền kêu gọi 7 tỷ đồng.
Nguồn kinh phí này sẽ được dùng để thực hiện các hoạt động như: khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho 7.000 người dân có hoàn cảnh khó khăn; tư vấn và hỗ trợ dinh dưỡng cho 7.000 trẻ em nghèo; tổ chức “Chợ Nhân đạo” cung cấp nhu yếu phẩm cho 700 gia đình khó khăn; hỗ trợ sinh kế bền vững cho 70 gia đình nghèo; xây dựng 7 bếp ăn bán trú cho học sinh vùng cao.
Đây là sự kiện có ý nghĩa hướng đến kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ (7/5/1954 - 7/5/2024) được triển khai trên toàn quốc, thu hút đông đảo các tầng lớp nhân dân tham gia.
Sau khi thả các cá thể động vật hoang dã về môi trường tự nhiên, Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục theo dõi, bảo vệ để đảm bảo an toàn cho các loài.
Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy Hà Văn Trọng và Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Trần Nhật Tân bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Theo thông tin từ Trung tâm Y tế TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), ngày hôm nay trên địa bàn có thêm 1 ca mắc sốt xuất huyết, nâng tổng số ca mắc từ đầu năm 2024 đến nay lên 7 ca (1 ca xâm nhập).
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng và Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh Hà Tĩnh Trần Tú Anh bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Bộ trưởng Nguyễn Chí Dũng cùng tập thể cán bộ, công chức, viên chức Bộ KH&ĐT ân cần thăm hỏi, tặng quà người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Lộc Hà và tỉnh Hà Tĩnh.
Những năm qua, cùng với tập trung phát triển KT-XH, các cấp, ngành, địa phương ở Hà Tĩnh cũng triển khai đồng bộ hệ thống chính sách ưu đãi về người có công với cách mạng bằng cả trái tim. Xung quanh vấn đề này, Báo Hà Tĩnh có cuộc trò chuyện với ông Đặng Văn Dũng - Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH và ông Hồ Thái Sơn - Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn.
Dâng hương tại Nghĩa trang liệt sĩ Núi Nài (TP Hà Tĩnh), đoàn đại biểu Khối CCQ&DN tỉnh bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc tới các anh hùng liệt sĩ đã hi sinh vì sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Sáng 15/7, gần 1.000 sinh viên Đại học Bách Khoa Hà Nội đã lên đường đến 14 xã vùng sâu thuộc 6 tỉnh miền Bắc để bắt đầu hàng loạt hoạt động tình nguyện ý nghĩa trong khuôn khổ chiến dịch Mùa hè xanh 2024.
Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Đình Hải và Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng mong các gia đình chính sách ở Đức Thọ, Lộc Hà (Hà Tĩnh) vượt qua khó khăn; giáo dục con cháu thi đua học tập, lao động sản xuất giỏi.
Trở về từ Vương quốc Anh, em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) đã có những chia sẻ về tấm huy chương bạc Olympic Toán học quốc tế năm 2024.
Em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) - chủ nhân HCB Olympic Toán học quốc tế năm 2024 được người thân, thầy cô và bạn bè chào đón ngay khi trở lại Việt Nam.
Qua 4 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) kiên cố hóa thêm 1.054 ngôi nhà cho hộ nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Chất lượng dân số ở Hà Tĩnh đang được nâng lên, các vấn đề liên quan đến trẻ em, phụ nữ, thanh niên và người cao tuổi được quan tâm hơn, tạo điều kiện thuận lợi để thực hiện tốt các mục tiêu kinh tế - xã hội ở địa phương.
Việc xây dựng Ngân hàng gene liệt sỹ, thân nhân liệt sỹ mở ra hy vọng xác định được danh tính cho hơn 300.000 ngôi mộ liệt sỹ đã được quy tập nhưng chưa xác định được thông tin.
Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2024), các đồng chí lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đã đến thăm, tặng quà tại các cơ sở chăm sóc, điều trị thương binh, bệnh binh và các gia đình người có công ở Nghệ An, Hà Tĩnh.
Nhân dịp kỷ niệm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7), các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động được hàng nghìn suất quà, hỗ trợ nhiều mô hình sinh kế... để tri ân người có công trên địa bàn.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tĩnh Võ Hồng Hải bày tỏ lòng tri ân sâu sắc với các thương, bệnh binh, gia đình chính sách, gia đình người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Thạch Hà.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương, đơn vị tổ chức trực ban nghiêm túc, thường xuyên cập nhật thông tin, báo cáo về UBND tỉnh, BCH Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh.
Những bức vẽ không đơn thuần là chân dung được ký họa mà còn là bức tượng đài sừng sững, bởi nỗi đau, sự hy sinh của các mẹ đã tạc vào dáng hình Tổ quốc bằng những nét vẽ không thể nào phai của họa sĩ Đặng Ái Việt (76 tuổi, ở TP Hồ Chí Minh).