(Baohatinh.vn) - Nằm trong chuỗi hoạt động kỷ niệm 75 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ, huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã tổ chức khởi công xây dựng nhà ở mới cho gia đình bà Trần Thị Đào (SN 1952) - thương binh 4/4 ở thôn 4, xã Điền Mỹ.
Sáng 26/7, huyện Hương Khê tổ chức khởi công xây dựng nhà ở mới cho gia đình bà Trần Thị Đào. Lãnh đạo Sở LĐ-TB&XH, đại diện lãnh đạo huyện Hương Khê cùng dự.
Gia đình bà Trần Thị Đào là hộ nghèo, hiện đang sống cùng người con gái bị bệnh thần kinh trong ngôi nhà xập xệ.
Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH Đặng Văn Dũng trao biểu trưng 30 triệu đồng do công đoàn, đoàn viên thanh niên đơn vị quyên góp ủng hộ bà Trần Thị Đào.
Ngôi nhà mới của bà Trần Thị Đào được xây dựng có diện tích hơn 60m2, với tổng dự toán gần 250 triệu đồng. Trong đó, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Thái Bình hỗ trợ 70 triệu đồng; công đoàn, đoàn viên thanh niên Sở LĐ-TB&XH hỗ trợ 30 triệu đồng, còn lại là đóng góp của người thân. Dự kiến ngôi nhà sẽ được hoàn thành sau 2 tháng thi công.
Cũng trong dịp này, Công đoàn, Đoàn thanh niên Sở LĐ-TB&XH, Trung tâm Công tác xã hội - giáo dục nghề nghiệp cho người khuyết tật Hà Tĩnh phối hợp tặng 18 suất quà...
...cho người có công với cách mạng, hộ nghèo và trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn ở thôn 4, xã Điền Mỹ
Trong chuỗi hoạt động kỷ niệm 75 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ, huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã tổ chức khởi công xây dựng nhà ở mới cho ông Nguyễn Văn Tứ (thôn 5, xã Sơn Trường).
Nhằm hỗ trợ địa phương xây dựng nông thôn mới, Ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn Chi nhánh Hà Tĩnh II (Agribank Hà Tĩnh II) đã hỗ trợ xã Điền Mỹ xây dựng nhà ở kiên cố cho hộ nghèo, trao máy tính cho trường học trên địa bàn.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.