(Baohatinh.vn) - Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh chỉ đạo không giao chỉ tiêu hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ trong kế hoạch biên chế hằng năm của hệ thống chính trị từ năm 2024.
Thay mặt Ban Thường vụ Tỉnh ủy (BTV) Hà Tĩnh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng vừa ký ban hành Kết luận của BTV Tỉnh ủy về hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính và đơn vị sự nghiệp công lập.
Xét đề nghị của Ban Cán sự đảng UBND tỉnh tại Tờ trình số 55-TTr/BCS ngày 28/3/2023 và đề xuất của Tổ giúp việc BTV Tỉnh ủy về quản lý biên chế của hệ thống chính trị từ tỉnh đến cơ sở về hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính và đơn vị sự nghiệp công lập, tại hội nghị ngày 5/6/2023, BTV Tỉnh ủy thống nhất kết luận: Thực hiện chủ trương biên chế được giao giai đoạn 2022 - 2026 không bao gồm lao động hợp đồng. Không giao chỉ tiêu hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP trong kế hoạch biên chế hằng năm của hệ thống chính trị từ năm 2024.
Ban cán sự đảng UBND tỉnh chỉ đạo các cơ quan liên quan tham mưu trình HĐND tỉnh giao số lượng hợp đồng thực hiện công việc hỗ trợ, phục vụ theo Nghị định số 111/2022/NĐ-CP ngày 30/12/2022 của Chính phủ trong cơ quan hành chính và đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Khối chính quyền, địa phương.
Ban Tổ chức Tỉnh ủy tham mưu giao số lượng hợp đồng lao động của Khối Đảng, MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội trong kế hoạch hằng năm để có cơ sở bố trí kinh phí từ nguồn ngân sách chi trả chế độ cho lao động hợp đồng theo quy định.
Các lao động hợp đồng trong thời gian tới tiếp tục thực hiện ổn định như số đã giao năm 2023. Nguồn kinh phí chi trả cho hợp đồng lao động được cân đối trong nguồn dự toán ngân sách nhà nước được giao và các nguồn kinh phí hợp pháp khác để thực hiện chi trả lương và chế độ chính sách cho người lao động theo quy định.
Ban cán sự đảng UBND tỉnh giao cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn các cơ quan, tổ chức, đơn vị ký kết hợp đồng thực hiện công việc hỗ trợ, phục vụ trong cơ quan hành chính và đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định tại Nghị định số 111/2022/NĐ-CP của Chính phủ...
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh đề nghị các sở, ngành, địa phương bám sát mục tiêu, xây dựng kế hoạch, chương trình cụ thể để nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.