(Baohatinh.vn) - Công ty TNHH Gang thép Hưng Nghiệp Formosa Hà Tĩnh vừa phối hợp với Thị đoàn Kỳ Anh, Hội Chữ thập đỏ thị xã tổ chức khám, cấp phát thuốc miễn phí cho người dân xã Kỳ Nam.
Các y, bác sỹ Trung tâm Y tế thị xã đã khám và cấp phát thuốc điều trị một số bệnh lý liên quan đến hô hấp, răng, mắt, xương khớp, tiêu hóa cho gần 200 bà con là hộ nghèo, gia đình chính sách, người có công và đối tượng già cả neo đơn.
Ngoài ra, bà con còn được các y, bác sỹ tư vấn cách phòng tránh một số bệnh thường gặp khi thời tiết thay đổi. Tổng kinh phí cho đợt khám, cấp phát thuốc là gần 20 triệu đồng.
Bà con được thăm khám và cấp phát thuốc điều trị miễn phí.
Đây là hoạt động thường niên được Formosa Hà Tĩnh phối hợp với các đoàn thể, MTTQ địa phương tổ chức, góp phần quan tâm, chăm lo đời sống, nhất là sức khỏe cho bà con nhân dân.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.