(Baohatinh.vn) - Sau khi khám sàng lọc, tất cả trẻ em phát hiện mắc tim là con em gia đình có hoàn cảnh khó khăn ở Hà Tĩnh sẽ được chương trình “Trái tim cho em” xét duyệt và hỗ trợ chi phí phẫu thuật.
Phó Giáo sư, Tiến sỹ Nguyễn Hữu Ước - Trưởng Khoa Tim mạch và lồng ngực Bệnh viện Việt Đức cùng các bác sĩ chuyên khoa tim mạch Bệnh viện Việt Đức khám sàng lọc bệnh tim miễn phí và tư vấn điều trị cho trẻ em Hà Tĩnh (ảnh tư liệu)
Được khởi động từ tháng 10/2008, “Trái tim cho em” là chương trình phẫu thuật tim nhân đạo cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn dưới 16 tuổi do Quỹ Tấm lòng Việt - Đài Truyền hình Việt Nam và Tập đoàn Công nghiệp - Viễn thông Quân đội (Viettel) phối họp thực hiện.
Sau 14 năm triển khai, chương trình đã hỗ trợ phẫu thuật cho hơn 6.000 bệnh nhi, tổ chức 85 chương trinh khám sàng lọc bệnh tim bẩm sinh cho hơn 140.000 trẻ em trên toàn quốc.
Nhằm thúc đẩy việc phát hiện và điều trị sớm bệnh tim bẩm sinh cho trẻ em nghèo, chương trình “Trái tim cho em” phối hợp với Viettel Hà Tĩnh, Bệnh viện Việt Đức tổ chức hoạt động khám sàng lọc bệnh tim bẩm sinh cho trẻ em tại Hà Tĩnh.
Thời gian tổ chức dự kiến từ 7h30 - 16h30 ngày 26/11/2022 và từ 7h30 - 12h00 ngày 27/11/2022. Địa điểm tổ chức dự kiến tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh.
Đối tượng khám là tất cả trẻ em từ sơ sinh đến dưới 16 tuổi trên địa bàn tỉnh và khu vực lân cận có các triệu chứng, biểu hiện sau đây:
+ Đã được các bác sỹ tại các cơ sở y tế phát hiện/nghi vấn mắc tim bẩm sinh.
+ Thường hay bị ho, khò khè tái đi tái lại nhiều lần.
+ Thở khác thường (thở nhanh, lồng ngực bị rút lõm khi hít vào).
+ Trẻ hay bị sưng phổi, viêm phế quản.
+ Trẻ có biểu hiện bú chậm (kéo dài > 30 phút) hoặc không thể chấm dứt bữa bú.
+ Thở nhanh, hay toát mồ hôi, đặc biệt sau các bữa bú.
+ Trẻ chậm lớn, da xanh xao, lạnh, vã mồ hôi, thường rất dễ mệt.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.