(Baohatinh.vn) - UBMTTQ xã Thạch Xuân (Thạch Hà) và CLB Hoa Lan Hà Tĩnh vừa tổ chức khánh thành nhà đại đoàn kết cho bà Nguyễn Thị Tứ, hộ cận nghèo tại thôn Tân Thanh, xã Thạch Xuân.
Bà Nguyễn Thị Tứ (SN 1957) thuộc diện hộ cận nghèo trên địa bàn xã. Các con bà người bị bệnh tật, người hoàn cảnh khó khăn nên dù tuổi đã cao, một mình bà phải chăm lo cho 4 người cháu. Cả 5 bà, cháu sống trong ngôi nhà tranh đa cũ, xập xệ, mất an toàn.
Trước hoàn cảnh đó, CLB Hoa Lan Hà Tĩnh đã hỗ trợ bà Tứ 85 triệu đồng, xây dựng mới ngôi nhà mới kiên cố, sạch sẽ có diện tích 60m2.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.