(Baohatinh.vn) - Từ nguồn hỗ trợ 80 triệu đồng của Công ty Điện lực Hà Tĩnh, địa phương và gia đình, ông Dương Chí Thông, hộ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn ở phường Đậu Liêu (TX Hồng Lĩnh) đã xây dựng được ngôi nhà kiên cố.
Đoàn ĐBQH tỉnh phối hợp với Công ty Điện lực Hà Tĩnh vừa tổ chức khánh thành nhà nhân ái cho gia đình ông Dương Chí Thông, bà Phan Thị Hằng, ở tổ dân phố 7, phường Đậu Liêu, thị xã Hồng Lĩnh. Dự lễ khánh thành có Phó trưởng đoàn Phụ trách Đoàn ĐBQH tỉnh Nguyễn Văn Sơn; Giám đốc Công ty Điện lực Hà Tĩnh Nguyễn Phúc Phong cùng lãnh đạo TX Hồng Lĩnh
Lãnh đạo Đoàn ĐBQH tỉnh Nguyễn Văn Sơn, Điện lực Hà Tĩnh, TX Hồng Lĩnh kéo băng khánh thành nhà nhân ái của gia đình ông Dương Chí Thông - bà Phan Thị Thắng.
Phó trưởng đoàn Phụ trách Đoàn ĐBQH tỉnh Nguyễn Văn Sơn...
...và lãnh đạo Công ty Điện lực Hà Tĩnh tặng quá cho gia đình ông Dương Chí Thông, bà Phan Thị Thắng nhân dịp khánh thành nhà nhân ái
Gia đình ông Dương Chí Thông, vợ là Phan Thị Thắng có hoàn cảnh rất khó khăn. Ông Thông trước đây là chiến sỹ chiến đấu trên mặt trận Campuchia, mang nhiều di chứng chiến tranh để lại, sức khoẻ rất yếu, con nhỏ bị dị tật, nhà ở bị xuống cấp nghiêm trọng… Hoàn cảnh gia đình đặc biệt khó khăn.
Tháng 9/2020, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Hà Tĩnh đã vận động Công ty Điện lực Hà Tĩnh hỗ trợ 80 triệu đồng. Ngoài ra, cấp ủy, HĐND, Ủy ban MTTQ thị xã, anh em, bà con nhân dân tổ dân phố 7, phường Đậu Liêu đóng góp, hỗ trợ thêm, xây dựng nhà nhân ái cho hộ ông Dương Chí Thông với tổng số tiền trên 130 triệu đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.