(Baohatinh.vn) - Cầu Nủi thuộc địa phận xã Thạch Tân (Thạch Hà) là một địa danh khá quen thuộc với người dân địa phương nói riêng, người dân huyện Thạch Hà nói chung trong thời kỳ kháng chiến chống Mỹ. Tuy nhiên, từ khi xây dựng, mở rộng tỉnh lộ 17, không hiểu vì lý do gì, cây cầu bị đổi tên thành “Cầu Nùi”.
Vấn đề này đã được Báo Hà Tĩnh phản ánh từ tháng 6/2016, nhưng đến nay, cây cầu vẫn chưa được trả lại đúng với tên gọi vốn có của nó.
Trao đổi với chúng tôi, ông Nguyễn Hoành Mai – Chủ tịch UBND xã Thạch Tân cho biết: “Cây cầu nằm trên địa phận xã Thạch Tân nhưng thuộc sự quản lý của Sở GTVT, do sơ suất nên đơn vị thi công đã cắm sai biển tên cầu. Tôi khẳng định, tên đúng là cầu Nủi chứ không phải cầu Nùi. Trong cuốn Lịch sử Đảng bộ huyện Thạch Hà có ghi địa danh này và trong ký ức của người dân địa phương từ lâu vẫn là tên gọi cầu Nủi. Hơn nữa, hiện nay, ở vùng đó vẫn tồn tại tên gọi làng Nủi Cầu, đình Nủi. Rất mong các đơn vị liên quan sớm điều chỉnh sai sót này để trả lại tên cho cây cầu”.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.