(Baohatinh.vn) - Chương trình nghệ thuật đã khắc hoạ tình cảm, lòng biết ơn của người dân Hà Tĩnh đối với Đảng, Bác Hồ và các thế hệ bộ đội Trường Sơn.
Tối 17/5, Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh Hà Tĩnh tổ chức dạ hội văn nghệ "Giai điệu tháng Năm" chào mừng kỷ niệm 134 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 – 19/5/2024), kỷ niệm 65 năm ngày mở đường Trường Sơn (1959 – 2024).
Chương trình nghệ thuật gồm 11 tiết mục được chia làm 2 phần: Ca ngợi Đảng quang vinh, Bác Hồ vĩ đại và bộ đội Trường Sơn. Trong ảnh: Lãnh đạo Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ, Sở VH-TT&DL cùng đại diện một số sở ngành dự chương trình. Với chủ đề ca ngợi Đảng, Bác Hồ vĩ đại, phần 1 là các tiết mục thể hiện Đảng soi đường dẫn lối cho dân tộc Việt Nam vượt qua những khó khăn, gian khổ, không ngừng đấu tranh giành độc lập, hòa bình và phát triển thịnh vượng. Trong ảnh: Tiết mục "Lá cờ Đảng" do tốp ca nam nữ và tốp múa Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh tỉnh thể hiện.
Chủ tịch Hồ Chí Minh - lãnh tụ thiên tài của cách mạng Việt Nam. Người đã cống hiến trọn đời mình cho sự nghiệp cách mạng vẻ vang của Đảng và dân tộc ta. Tuy Bác đã đi xa nhưng Người luôn sống mãi trong tình yêu, sự kính trọng của Nhân dân Việt Nam. Trong ảnh: Tiết mục "Trông cây tôi lại nhớ Người" do ca sỹ Kiều Thương và tốp múa thể hiện. Cách đây 65 năm, vào ngày 19/5/1959, Quân ủy Trung ương và Bác Hồ đã chính thức thành lập “Đoàn công tác quân sự đặc biệt” - Đoàn 559, giao nhiệm vụ mở đường Trường Sơn, chi viện cho chiến trường miền Nam. Phần 2 chương trình "Giai điệu tháng Năm" là những ca khúc ca ngợi truyền thống bộ đội Trường Sơn. Trong ảnh: Tiết mục "Chào em cô gái Lam Hồng" do tốp ca nam Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh tỉnh thể hiện. Vượt qua nhiều khó khăn, gian khổ, Đoàn 559 đã hoàn thành xuất sắc nhiều nhiệm vụ, góp công to lớn cùng toàn Đảng, toàn dân đánh đuổi ngoại xâm, giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước. Trong ảnh: Màn diễn xướng dân ca ví, giặm "Đường Trường Sơn – con đường huyền thoại" do Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh tỉnh biểu diễn.
Trải qua 21 năm chiến đấu, Nhân dân Việt Nam đã đánh thắng cuộc chiến tranh xâm lược kiểu mới của đế quốc Mỹ, giải phóng hoàn toàn miền Nam, non sông thu về một mối. Các thế hệ người Việt luôn ghi nhớ công ơn của Đảng quang vinh và Chủ tịch Hồ Chí Minh. Trong ảnh: Tiết mục "Bác Hồ một tình yêu bao la", do cô giáo Khánh An và các em học sinh Trường Einstein Hà Tĩnh biểu diễn. Tại chương trình, khán giả bày tỏ sự ấn tượng với tiết mục hợp xướng biểu diễn violin và đồng ca ca khúc "Một vòng Việt Nam" của giáo viên và học sinh Trường Einstein Hà Tĩnh. Khép lại chương trình "Giai điệu tháng Năm" là ca khúc Hà Tĩnh thẳng tới tương lai, do tập thể diễn viên Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh tỉnh thể hiện.
Ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đến thăm hỏi bà con ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thôn Tân Văn, xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh). Biết thông tin, bà Lê Thị Kiền ở thôn bên cạnh (Đông Văn) đã hái bó hoa loa kèn đỏ tươi trong vườn, vượt 3 cây số mang đến tặng người lãnh đạo cao nhất của Đảng ta với tấm lòng thành kính, biết ơn.
Với ông Nguyễn Đăng Sỹ - Trạm trưởng Trạm Hải đăng Cửa Nhượng (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh), công việc canh “mắt thần” luôn sáng giữa biển khơi tuy thầm lặng nhưng cũng đầy tự hào, thiêng liêng.
Trở về từ chiến trường với thương tật nặng nề, nhưng thương binh Trần Văn Xuân ở xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã vượt qua tất cả nhờ tình yêu thương của người vợ là bà Võ Thị Nhân.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.