(Baohatinh.vn) - Ông Nguyễn Đại Việt - cán bộ địa chính xã Sơn Tiến (Hương Sơn - Hà Tĩnh) vừa cho biết, xã đang vận động gia đình này tự tháo dỡ; đến hết ngày 30/5, nếu không chấp hành thì chính quyền sẽ phối hợp với ngành chức năng cưỡng chế.
Ngôi nhà gỗ 3 gian do gia đình ông Phúc dựng lên trái phép trên đất nông nghiệp đã bị chính quyền xã Sơn Tiến đình chỉ.
Đêm 24/5 vừa qua, lợi dụng trời tối, ông Phan Văn Phúc (SN 1968, trú tại thôn Thịnh Tiến, xã Sơn Tiến, Hương Sơn) đã huy động người thân tự ý dựng 3 gian nhà gỗ trái phép trên đất sản xuất nông nghiệp của xã.
Ông Phan Văn Phúc dựng nhà trên diện tích đất nông nghiệp do xã giao cho hộ gia đình này sản xuất tại thôn Hòa Tiến, xã Sơn Tiến, cách đường mòn Hồ Chí Minh chừng 70m.
Trước khi dựng nhà, ông Phúc đã huy động máy xúc đến khu vực trên để san nền đắp đường.
Ngay sau khi sự việc xẩy ra, chính quyền xã Sơn Tiến đã cử lực lượng đến hiện trường tiến hành lập biên bản vi phạm và yêu cầu hộ ông Phúc dừng ngay việc dựng nhà trái phép.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.