(Baohatinh.vn) - Đủ các loại rác thải từ đất liền trôi xuống, vỏ nhuyễn thể bị sóng biển đẩy lên khiến 12 km bờ biển ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) ngập tràn rác.
Mưa lũ đã làm trôi dạt, dồn ứ các loại rác đang trong quá trình phân hủy về khu vực cảng Cửa Sót (xã Thạch Kim).
Dọc các con lạch chảy ra biển ngập tràn các loại rác. (Ảnh chụp ở bờ biển thôn Xuân Phượng, xã Thạch Kim).
Chân đê Tả Nghèn, đoạn qua xã Thạch Kim nhiều chỗ rác bị nước cuốn lên chất thành đống...
Triều cường cũng mang rác phủ khắp chân đê đoạn qua thôn Yên Điềm, xã Thịnh Lộc...
Trên 12 km thân đê biển từ xã Thạch Kim, đến thị trấn Lộc Hà, ra xã Thịnh Lộc chỗ nào cũng có rác. (Ảnh chụp tại khu vực giáp ranh giữa Thạch Kim và thị trấn Lộc Hà).
Đủ các loại rác trên cống ngăn mặn, giữ ngọt Bời Lời (thị trấn Lộc Hà)....
Nhiều đoạn trên mặt đê đi qua địa phận thị trấn Lộc Hà nhan nhản rác...
Có những chỗ ven bờ biển Thạch Kim rác dồn ứ thành lớp dày 30 - 40 cm...
Dây thừng, ngư cụ, chai lọ... quyện vào nhau, theo nước lũ trôi ra bãi biển.
Bí thư Huyện đoàn Lộc Hà Đặng Thái Sơn cho biết: “Huyện đoàn Lộc Hà đã có kế hoạch huy động 270 đoàn viên thanh niên trên địa bàn ra quân thu gom số lượng rác nói trên khi thời tiết khô ráo”.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.