(Baohatinh.vn) - Cầu Sông Vịnh nối 2 xã Kỳ Ninh và Kỳ Hà (thị xã Kỳ Anh - Hà Tĩnh) mới đưa vào sử dụng năm 2016 nhưng đến nay, phần mố cầu và một số hạng mục đã bị sạt lở nghiêm trọng.
Tình trạng sạt lở cầu Sông Vịnh chủ yếu tại vị trí móng, mố phía Nam. Hiện tượng sạt lở bắt đầu xuất hiện từ sau cơn bão số 10 năm 2017. Đến nay, sau nhiều tác động của mưa lũ, phần mố cầu và các hạng mục liên quan ngày càng bị xói lở nghiêm trọng hơn.
Cầu Sông Vịnh nằm trên tuyến đường trục ngang khu đô thị du lịch Kỳ Ninh
Theo ghi nhận của chúng tôi, phần mái mố đã bị sập gần hết kéo theo lượng lớn đá ghép bên trong bị tụt hàm ếch.
Phần mố cầu bị sập, lở nghiêm trọng
Nguyên nhân gây ra tình trạng xói lở mố cầu Sông Vịnh đã được cơ quan chức năng nhận định là do ảnh hưởng từ cơn bão số 10 năm 2017 và nhiều đợt triều cường, mưa lũ hai năm nay...
Không chỉ trực tiếp gây nguy hiểm cho công trình, việc sạt lở mố cầu còn ảnh hưởng đến việc nuôi trồng và đánh bắt hải sản của người dân hai bên cầu sông Vịnh.
Nguyên nhân chủ yếu do mưa lũ
Để hạn chế tình trạng sạt lở ngày càng nghiêm trọng các hạng mục cầu Sông Vịnh, người dân mong muốn địa phương và các ngành chức năng sớm tổ chức khảo sát, đánh giá và có các giải pháp khắc phục nhằm đảm bảo an toàn cho công trình giao thông trọng yếu này.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.