(Baohatinh.vn) - Đoàn Thanh niên Bộ Y tế phối hợp với Tập đoàn Lộc Trời và các đại lý vật tư nông nghiệp phía Bắc đã hỗ trợ tỉnh Hà Tĩnh 30 tấn gạo phòng, chống dịch Covid-19 với trị giá 550 triệu đồng.
Ủy ban MTTQ tỉnh tiếp nhận và phân bổ số gạo này cho các địa phương, đơn vị phục vụ công tác phòng, chống dịch Covid-19.
Ngay sau khi tiếp nhận, Ủy ban MTTQ huyện Thạch Hà đã phân bổ gạo cho xã Thạch Long, thị trấn Thạch Hà, Công an huyện, BCH Quân sự huyện và Trung tâm Y tế huyện.
Trong đó, huyện Thạch Hà 15 tấn, huyện Hương Sơn 10 tấn, huyện Lộc Hà 3,5 tấn và Bệnh viện đa khoa tỉnh Hà Tĩnh 1,5 tấn.
Sự hỗ trợ lương thực kịp thời của các đơn vị góp phần chia sẻ khó khăn đối với người dân vùng dịch. Đồng thời tiếp thêm động lực để bà con nhân dân và các lực lượng tuyến đầu vững vàng trên trận tuyến chống dịch.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.