(Baohatinh.vn) - Hội nghị đã cập nhật, hướng dẫn cho đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức các sở, ngành và địa phương ở Hà Tĩnh nhiều kỹ năng, kiến thức trong kiểm soát thủ tục hành chính.
Sáng 30/7, Văn phòng UBND tỉnh tổ chức hội nghị trực tuyến tập huấn nghiệp vụ về kiểm soát thủ tục hành chính và một số vấn đề liên quan đến hệ thống cơ sở dữ liệu, Cổng Dịch vụ công quốc gia về thủ tục hành chính năm 2024.
Lãnh đạo, cán bộ đầu mối kiểm soát thủ tục hành chính, phụ trách CNTT, công chức, viên chức tiếp nhận hồ sơ TTHC tại Trung tâm Phục vụ hành chính công cấp tỉnh của các sở, ban, ngành cấp tỉnh; đại diện các cơ quan Trung ương đóng trên địa bàn tham dự.
Hội nghị được kết nối trực tuyến xuống 13 điểm cầu các huyện, thành phố, thị xã.
Các đại biểu tham dự tại điểm cầu Văn phòng UBND tỉnh.
Thời gian qua, bên cạnh những kết quả đạt được thì công tác kiểm soát TTHC, cải cách TTHC còn có một số hạn chế như: việc tiếp nhận, cập nhật hồ sơ trên Hệ thống Thông tin giải quyết TTHC của tỉnh còn có trường hợp chậm trễ, chưa kịp thời; việc trả kết quả giải quyết hồ sơ của một số TTHC vẫn còn để xảy ra tình trạng trễ hạn, nhất là các TTHC theo cơ chế một cửa liên thông; nhiều chỉ số về thực hiện dịch vụ công trực tuyến trên Cổng Dịch vụ công quốc gia còn đạt thấp; việc rà soát, đơn giản hóa TTHC nội bộ còn lúng túng; công tác số hóa còn nhiều khó khăn, vướng mắc; cập nhật công bố TTHC còn chậm…
Chính vì vậy, để khắc phục các hạn chế nêu trên, các báo cáo viên Cục Kiểm soát thủ tục hành chính, Văn phòng Chính phủ đã cập nhật, phổ biến các nội dung liên quan về tổng quan về kiểm soát TTHC; Bộ Chỉ số chỉ đạo, điều hành và đánh giá chất lượng phục vụ người dân, doanh nghiệp trong thực hiện TTHC, dịch vụ công theo thời gian thực trên môi trường điện tử; hướng dẫn rà soát, đánh giá, tái cấu trúc quy trình thủ tục hành chính để cung cấp dịch vụ công trực tuyến, chuẩn hóa mẫu đơn, tờ khai thiết lập biểu mẫu điện tử tương tác.
Phó Cục trưởng Cục Kiểm soát thủ tục hành chính Nguyễn Duy Hoàng phổ biến, cập nhật các nội dung tại hội nghị.
Các báo cáo viên Cục Kiểm soát thủ tục hành chính còn cập nhật về chia sẻ dữ liệu giữa hệ thống thông tin giải quyết TTHC cấp bộ, cấp tỉnh và Cổng Dịch vụ công quốc gia; công tác số hoá hồ sơ, kết quả giải quyết TTHC; công tác tiếp nhận, xử lý phản ánh, kiến nghị quy định TTHC; hệ thống báo cáo Chính phủ...
Hội nghị tập huấn sẽ góp phần giúp cho đội ngũ cán bộ làm công tác kiểm kiểm soát thủ tục hành chính và cán bộ tiếp nhận hồ sơ tại bộ phận một cửa các cấp từng bước được nâng cao trình độ, nắm vững các quy định, quy trình, phương pháp, nghiệp vụ và kỹ năng trong quá trình thực hiện.
Nhà bia tưởng niệm đồng chí Nguyễn Đình Liễn - Bí thư đầu tiên của Đảng bộ huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) và các Mẹ Việt Nam anh hùng, anh hùng liệt sĩ xây dựng trên diện tích 250 m2.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Tại Kỳ họp thứ 12, HĐND huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) dự kiến xem xét, thông qua 6 nghị quyết để triển khai thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm và những năm tiếp theo.
Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đề nghị, cần tập trung nghiên cứu các giải pháp thu hút đầu tư, thu hút tài chính cho phát triển, đặc biệt là đối với các ngành mới như kinh tế xanh, kinh tế số, kinh tế tuần hoàn...
Sau 2 ngày làm việc tại hội trường và 1 buổi thảo luận tổ tại các địa phương, chiều 18/7, Kỳ họp thứ 20 HĐND tỉnh khoá XVIII đã hoàn thành các nội dung, chương trình đề ra.
Cuối phiên chất vấn và trả lời chất vấn các tư lệnh ngành là phần trả lời của Giám đốc Sở NN&PTNT Nguyễn Văn Việt về nội dung nước sạch sinh hoạt, mức hỗ trợ để phát triển nông nghiệp hữu cơ, trồng rừng thay thế...
Giám đốc Sở TN&MT Lê Ngọc Huấn là người thứ 3 đăng đàn trả lời chất vấn với các nội dung xoay quanh xác định giá đất cụ thể; định giá tài sản trên đất và phương án sử dụng đất; bãi rác, lò đốt rác ở các địa phương đang quá tải...
Giám đốc Sở Xây dựng Nguyễn Quốc Hà là người đăng đàn trả lời chất vấn với các nội dung xoay quanh xây dựng nhà ở xã hội, tiến độ lập quy hoạch đô thị, dự án trong quy hoạch không được triển khai…
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.