(Baohatinh.vn) - Sáng 9/11, Hội Chữ Thập đỏ tỉnh tổ chức Hội thảo Nâng cao tính bền vững của Dự án trồng rừng ngập mặn và giảm thiểu rủi ro thảm họa.
Dự án trồng rừng ngập mặn và giảm thiểu rủi ro thảm họa do Hội Chữ thập đỏ (CTĐ) Nhật Bản hỗ trợ được triển khai tại Hà Tĩnh từ năm 1998. Đến nay, Hội CTĐ các cấp trên địa bàn đã phát triển được 653ha rừng, trong đó có 508 ha rừng ngập mặn; tổ chức nhiều hoạt động nâng cao năng lực phòng ngừa thảm họa, ứng phó biến đổi khí hậu; triển khai các tiểu dự án làm đường, cầu, lu đựng nước mưa…
Tuy nhiên, rừng ngập mặn ở một số nơi trên địa bàn Hà Tĩnh đang đứng trước nguy cơ bị hủy diệt do nhiều nguyên nhân, trong đó có ý thức của con người, do sự thay đổi của môi trường, sâu hại...
Ông Trần Văn Thông - Chi cục Lâm nghiệp Hà Tĩnh: Thực tế, rừng ngập mặn chưa được quan tâm đúng mức và sự đầu tư chưa tương xứng với chi phí cần bỏ ra.
Góp phần duy trì và phát triển diện tích rừng ngập mặn trên địa bàn, hội thảo đã cùng nhau bàn về vai trò của rừng ngập mặn trong thích ứng, biến đổi khí hậu giảm nhẹ thiên tai; những cơ chế, chính sách hỗ trợ của nhà nước trong công tác quản lý rừng ngập mặn ở Hà Tĩnh; công tác lãnh đạo, chỉ đạo bảo vệ, phát triển rừng.
Ông Đặng Văn Tạo - Hiệp hội Trăng lưỡi liền đỏ quốc tế: Ngoài việc tiếp tục trồng và bảo vệ, phát triển rừng, Hội CTĐ Hà Tĩnh cần kêu gọi nguồn lực từ tỉnh, từ các chương trình, dự án của chính phủ để phát triển rừng ngập mặn.
Hội thảo cũng là dịp để các địa phương chia sẻ bài học kinh nghiệm, những giải pháp, sáng kiến để duy trì sự phát triển, tính bền vững và hiệu quả của rừng ngập mặn.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Sau hơn 2 năm triển khai, chương trình “An toàn cho ngư dân nghèo, khó khăn” đã giúp hàng ngàn người dân vùng biển ở Hà Tĩnh có cuộc sống, công việc ổn định, an toàn hơn.
Việc tổ chức phiên giao dịch việc làm lưu động tại Hương Sơn (Hà Tĩnh) nhằm giúp người dân nắm bắt thông tin về thị trường lao động để lựa chọn cơ hội làm việc phù hợp.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Trong vòng nửa năm, BHXH Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã vượt chỉ tiêu cả năm về phát triển người tham gia BHXH bắt buộc. Kết quả đó tạo động lực để đơn vị tiếp tục thực hiện tốt các nhiệm vụ khác.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
UBND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị Ủy ban MTTQ tỉnh, các sở, ngành, đơn vị, địa phương đẩy nhanh tiến độ thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững năm 2024.
Một con cá voi đã chết trôi dạt vào bờ biển thuộc thôn Phúc An, xã Xuân Phổ (Nghi Xuân- Hà Tĩnh) được người dân làm lễ chôn cất theo phong tục, tập quán vùng biển.