(Baohatinh.vn) - Huyện đoàn Nghi Xuân (Hà Tĩnh) vừa tiến hành cắm biển cảnh báo nguy hiểm tại những địa điểm có nguy cơ xảy ra đuối nước như hồ đâp, thác nước, bãi biển nhằm hạn chế những rủi ro cho người dân.
Phó Bí thư Đoàn xã Xuân Đan Phan Thị Ngân: "Từ năm 2017 trở về trước, năm nào tại vùng biển thôn Lương Ninh - xã Xuân Đan cũng có người bị chết đuối".
Lãnh đạo Phòng LĐ-TB&XH huyện Nghi Xuân cho biết: “Từ 2017 đến nay, trên địa bàn huyện Nghi Xuân xảy ra 4 trường hợp trẻ em bị chết đuối. Đối với người lớn thì năm nào ở địa bàn huyện cũng có vài ba trường hợp bị đuối nước nước khi tắm tại các ao hồ, thác nước và vùng bãi ngang ven biển”.
Thác nước Tràng Vưng ở thôn Nam Viên - xã Xuân Viên năm nào cũng có người bị đuối nước.
Nhằm hạn chế rủi ro cho người dân, từ đầu tháng 7/2019, Huyện đoàn Nghi Xuân đã triển khai cắm 4 biển cảnh báo nguy hiểm tại các hồ nước và bãi biển 2 xã Xuân Viên, Xuân Đan.
Cắm biển cảnh báo nguy cơ đuối nước tại xã Xuân Viên
Phó Bí thư Huyện đoàn Nghi Xuân Phạm Trung Thành cho biết: “Dự kiến, đến cuối tháng 8 năm nay, Huyện đoàn Nghi Xuân sẽ tiến hành cắm thêm 40 biển cảnh báo tại 40 “điểm đen” thường xảy ra đuối nước trên địa bàn toàn huyện”.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Vào mùa mưa, nước sông lên cao khiến việc đi lại, vận chuyển hàng hoá của hơn 40 hộ dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) gặp rất khó khăn do thiếu cầu dân sinh.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Bãi tập kết rác thải của xã Tân Lâm Hương (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị cháy nhiều ngày, đang gây ô nhiễm nghiêm trọng đến môi trường sống của người dân.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.