(Baohatinh.vn) - Ủy ban MTTQ xã Xuân Liên (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) kết nối cùng Nhóm thiện nguyện xã Xuân Liên vừa trao số tiền hơn 81 triệu đồng hỗ trợ xây nhà cho một hộ thuộc diện cận nghèo trong xã.
Chính quyền xã Xuân Liên cùng nhóm thiện nguyện trao số tiền hơn 81 triệu đồng giúp đỡ bà Lan xây ngôi nhà mới.
Gia đình bà Nguyễn Thị Lan (SN 1950, thôn Lâm Vượng, xã Xuân Liên) thuộc diện hộ cận nghèo, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại địa phương. Bà Lan thường xuyên đau ốm, sống cùng một người con bị tâm thần trong ngôi nhà cấp 4 đã xuống cấp nhiều năm nay.
Trước hoàn cảnh đó, Ủy ban MTTQ xã và Nhóm thiện nguyện xã Xuân Liên đã kêu gọi các tấm lòng hảo tâm trên địa bàn ủng hộ gia đình bà Lan số tiền hơn 81 triệu đồng để giúp bà xây lại ngôi nhà mới.
Ngôi nhà của bà Lan được khởi công từ tháng 9/2022 có diện tích hơn 50m2, tổng kinh phí xây dựng khoảng 150 triệu đồng. Ngoài số tiền mà Ủy ban MTTQ xã và nhóm thiện nguyện hỗ trợ, số tiền còn lại do anh em họ hàng giúp đỡ.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.