(Baohatinh.vn) - Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh phối hợp với Hội Doanh nhân trẻ tỉnh Hà Tĩnh và Công ty CP Công nông nghiệp Tiến Nông tổ chức chương trình tiếp nhận đỡ đầu và trao quà tết cho các em học sinh đang được hỗ trợ những năm qua.
Sáng ngày 18/1, Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh phối hợp với Hội Doanh nhân trẻ tỉnh và Công ty CP Công nông nghiệp Tiến Nông (TP Thanh Hóa) tổ chức chương trình tiếp nhận đỡ đầu đến năm 18 tuổi cho em Phạm Bảo Chi (học sinh lớp 3C, Trường Tiểu học Thạch Quý, TP Hà Tĩnh).
Theo đó, em Phạm Bảo Chi đã được Công ty CP Công nông nghiệp Tiến Nông hỗ trợ học bổng 500 nghìn đồng/tháng từ tháng 9/2021 đến tháng 12/2021; tăng mức hỗ trợ lên 10 triệu đồng/năm từ tháng 1/2022 đến khi em đủ 18 tuổi. Hoàn cảnh gia đình Bảo Chi khó khăn, em hiện đang sống cùng mẹ bị tàn tật và bà ngoại già yếu.
Dịp này, Công ty CP Công nông nghiệp Tiến Nông cũng trao học bổng Quý IV/2021 và Quý I/2022 cho toàn bộ 11 em đang được công ty hỗ trợ đỡ đầu trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh.
Công ty CP Thương mại Xuân Tình (TP Hà Tĩnh) phối hợp Hội Doanh nhân trẻ tỉnh trao quà tết cho 11 em, mỗi suất trị giá 500 nghìn đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.