(Baohatinh.vn) - Trường THPT Hồng Lĩnh vừa tuyên dương em Nguyễn Hồng Đức – học sinh lớp 12A1 trước toàn trường vì đã có hành động đẹp, nhặt được của rơi trả người đánh mất.
Thầy giáo Nguyễn Trí Thường – Phó hiệu trưởng Trường THPT Hồng Lĩnh trao giấy khen cho em Nguyễn Hồng Đức
Trước đó, vào khoảng 17h ngày 25/3, ông Nguyễn Văn Hải (tổ dân phố 7 – phường Bắc Hồng - TX Hồng Lĩnh) trên đường từ nhà đến trạm cân xe cũ đã đánh rơi 1 chiếu ví trong đó có 6,5 triệu đồng tiền mặt và một số giấy tờ quan trọng khác.
Lúc đó, em Nguyễn Hồng Đức trên đường đi học về đã nhặt được và tự giác mang lên Công an thị xã Hồng Lĩnh để nhờ cơ quan chức năng tìm người trả lại.
Hành động đẹp của em Nguyễn Hồng Đức càng củng cố thêm niềm tin về những người tốt, việc tốt trong cuộc sống xô bồ...
Được biết, em Nguyễn Hồng Đức là một học sinh chăm ngoan, học giỏi luôn được thầy yêu bạn mến.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Sau hơn 2 năm triển khai, chương trình “An toàn cho ngư dân nghèo, khó khăn” đã giúp hàng ngàn người dân vùng biển ở Hà Tĩnh có cuộc sống, công việc ổn định, an toàn hơn.
Việc tổ chức phiên giao dịch việc làm lưu động tại Hương Sơn (Hà Tĩnh) nhằm giúp người dân nắm bắt thông tin về thị trường lao động để lựa chọn cơ hội làm việc phù hợp.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Trong vòng nửa năm, BHXH Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã vượt chỉ tiêu cả năm về phát triển người tham gia BHXH bắt buộc. Kết quả đó tạo động lực để đơn vị tiếp tục thực hiện tốt các nhiệm vụ khác.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
UBND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị Ủy ban MTTQ tỉnh, các sở, ngành, đơn vị, địa phương đẩy nhanh tiến độ thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững năm 2024.
Một con cá voi đã chết trôi dạt vào bờ biển thuộc thôn Phúc An, xã Xuân Phổ (Nghi Xuân- Hà Tĩnh) được người dân làm lễ chôn cất theo phong tục, tập quán vùng biển.