(Baohatinh.vn) - Các hoạt động nhân đạo do hội chữ thập đỏ các cấp ở Hà Tĩnh triển khai đã góp phần giúp đối tượng yếu thế, người có hoàn cảnh khó khăn có thêm động lực vươn lên trong cuộc sống.
Hưởng ứng Tháng Nhân đạo 2023, Hội Chữ thập đỏ TP Hà Tĩnh phối hợp với Ngân hàng Agribank Chi nhánh Thành Sen đã trao tặng 5 suất quà (mỗi suất trị giá 1,1 triệu đồng) cho 5 hộ đặc biệt khó khăn trên địa bàn.
Hội Chữ thập đỏ TP Hà Tĩnh cũng phối hợp với nhóm thiện nguyện “Mái ấm hướng thiện Hà Tĩnh” tổ chức trao 125 suất ăn “Bữa cơm tình thương” cho bệnh nhân đang điều trị tại Bệnh viện Phổi Hà Tĩnh.
Dịp này, Hội Chữ thập đỏ huyện Nghi Xuân cũng kêu gọi các cơ quan, doanh nghiệp và nhà hảo tâm trao tặng nhiều phần quà có ý nghĩa cho các đối tượng khó khăn như: 5 chiếc xe đạp, 8 sổ tiết kiệm, hỗ trợ 5 địa chỉ nhân đạo, trao 4 mô hình sinh kế cho người dân và 100 suất quà cho học sinh nghèo vượt khó với tổng giá trị hơn 84 triệu đồng.
Hội Chữ thập đỏ huyện Can Lộc phối hợp Công ty xây dựng Nguyễn Cầu (thị trấn Nghèn) trao 5 suất quà (mỗi suất trị giá 1 triệu đồng) cho các đối tượng khó khăn, ốm đau trên địa bàn...
... và trao hơn 300 suất ăn cho bệnh nhân đang điều trị tại Trung tâm Y tế huyện Can Lộc.
Trong Tháng Nhân đạo 2023, 13 huyện, thị, thành phố trên địa bàn toàn tỉnh đã đăng ký hàng trăm công trình, phần việc chào mừng với tổng trị giá hơn 4,2 tỷ đồng. Hoạt động của các cấp hội hướng đến những đối tượng thực sự khó khăn, đối tượng yếu thế với phương châm “Vì mọi người, ở mọi nơi”.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Kế thừa, phát huy truyền thống đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, cấp ủy, chính quyền và MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh luôn quan tâm hoạt động đối ngoại với các địa phương của nước bạn Lào.