(Baohatinh.vn) - Những ngày đầu năm mới 2021, chị Lê Thị Thắng (53 tuổi, trú tại thôn Phúc Sơn, xã Cẩm Sơn, huyện Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) không giấu nổi niềm vui khi nhận được những món quà, hành động ý nghĩa từ cộng đồng.
Đoàn xã Cẩm Sơn phối hợp với nhà hảo tâm ở Nha Trang vừa trao tặng 15,5 triệu đồng cho chị Lê Thị Thắng (53 tuổi, trú tại thôn Phúc Sơn, xã Cẩm Sơn, huyện Cẩm Xuyên), hộ nghèo khó, sống đơn thân và đang mắc bệnh hở van tim hai lá.
Chia sẻ với hoàn cảnh chị Thắng, các bạn đoàn viên xã Cẩm Sơn còn tự bỏ kinh phí mua sắm bánh kẹo, hoa quả đến động viên, trò chuyện để chị cảm nhận được hơi ấm của tình người trong những ngày đầu năm mới.
Các bạn trẻ còn giúp đỡ chị Thắng dọn dẹp nhà cửa, vệ sinh đồ đạc thường dùng. Bí thư Đoàn xã Cẩm Sơn Nguyễn Thị Quỳnh Lộc chia sẻ: Việc giúp đỡ chị Thắng khiến những người trẻ như chúng tôi thấy vui hơn khi được chia sẻ niềm hạnh phúc với người khó khăn trong năm mới.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.