(Baohatinh.vn) - Ủy ban MTTQ huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiến hành phân bổ nguồn hỗ trợ từ các tổ chức, doanh nghiệp cho các xã/thị trấn, người nghèo trên địa bàn nhằm trang bị phương tiện phòng chống thiên tai và ổn định sinh kế.
Ủy ban MTTQ huyện Hương Sơn vừa tổ chức phân bổ thuyền nhỏ, áo phao... từ nguồn Đại sứ quán Hàn Quốc hỗ trợ trị giá 300 triệu đồng và Ngân hàng NN&PTNT tỉnh hỗ trợ gà giống, thức ăn, vật tư... trị giá 100 triệu đồng cho các địa phương và người dân vùng lũ trên địa bàn.
Theo đó, Ủy ban MTTQ huyện tổ chức thành 3 điểm để bàn giao 2.530 chiếc áo phao cho 20 xã, thị trấn; 13 thuyền nhỏ cho 13 địa phương...
... và 5.000 con gà giống cùng với thức ăn, thuốc thú y, lồng úm, bóng đèn sưởi cho 100 hộ dân thuộc 10 xã thường xuyên chịu ảnh hưởng của mưa lũ.
Những phần quà như: áo phao, thuyền nhỏ là phương tiện, vật dụng có ý nghĩa hết sức quan trọng để người dân các địa phương vùng ngập lụt ở Hương Sơn ứng phó kịp thời khi xẩy ra mưa lũ; gà giống là vật nuôi sẽ giúp người nghèo vùng lũ sinh kế để phát triển kinh tế, nâng cao thu nhập..
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.