(Baohatinh.vn) - Nhiều năm nay, người dân ngõ 2 đường Cao Thắng (phường Nam Hà, TP Hà Tĩnh) luôn sống trong cảnh nơm nớp lo sợ hỏa hoạn xảy ra bởi tại đây có 2 hộ dân chuyên kinh doanh tre, mét.
Một người dân sống tại khu vực này cho biết: “Cách đây mấy năm, khi thành phố xây dựng Trung tâm thương mại Minh Khai, chúng tôi đã mừng thầm vì nghĩ thành phố sẽ di chuyển các hộ kinh doanh tre, mét này lên đó. Tuy nhiên, sau đó, Trung tâm thương mại Minh Khai không hoạt động như dự kiến nên các hộ bán tre, mét vẫn kinh doanh ngay trong khu dân cư. Chính vì thế, chúng tôi luôn phải sống trong nỗi sợ hãi do tiềm ẩn hỏa hoạn từ những điểm kinh doanh loại hàng này”.
Được biết, hiện nay, ngoài việc tập kết tre, mét tại khu vực đất của gia đình hoặc thuê lại, các hộ này còn sử dụng một phần vỉa hè đường Cao Thắng để bày bán hàng và sản xuất các sản phẩm tre, mét gây mất mỹ quan đô thị và vi phạm những quy định về sử dụng vỉa hè.
Để tránh những nguy cơ tiềm ẩn ảnh hưởng đến đời sống nhân dân, đồng thời, đảm bảo mỹ quan, trật tự đô thị, TP Hà Tĩnh cần sớm có kế hoạch di dời những điểm tập kết, kinh doanh loại hàng dễ bốc cháy này.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.