(Baohatinh.vn) - Rác thải sinh hoạt, phế thải vật liệu xây dựng đổ bừa bãi trên tuyến đê biển và đê Tả Nghèn ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) gây mất mỹ quan, ô nhiễm môi trường.
Thời gian qua, trên mái tuyến đê biển Lộc Hà đoạn qua xã Thạch Kim thành nơi đổ phế thải xây dựng. Lượng phế liệu xây dựng chất từng đống lớn suốt thời gian dài nhưng chưa được thu gom, xử lý. Theo tìm hiểu, lượng rác này là do một số người dân địa phương khi sửa chữa nhà cửa đã lén lút đem ra đổ ở khu vực này.
Trên tuyến đê Tả Nghèn đoạn qua các xã Hộ Độ, Mai Phụ cũng ngập ngụa rác sinh hoạt. Ảnh: Vỏ ngao, vỏ sò được tập kết ngổn ngang dọc tuyến đê đoạn qua xã Mai Phụ gây mất mỹ quan, bốc mùi hôi thối. Rác thải sinh hoạt bị đổ trên đê, rồi trôi dạt xuống sông gây ô nhiễm môi trường.
Phế thải xây dựng gồm: cột bê tông, sắt thép, gạch vữa... vứt ngổn ngang bên bờ đê Tả Nghèn đoạn qua xã Thạch Châu. Ngoài sớm thu gom, xử lý lượng rác thải nói trên, các địa phương, lực lượng chức năng liên quan cũng cần tăng cường tuần tra, kiểm soát để kịp thời phát hiện, xử lý nghiêm những trường hợp vi phạm để bảo vệ môi trường, giữ gìn mỹ quan các tuyến đê. Video: Rác thải tập kết ngổn ngang dọc các tuyến đê ở Lộc Hà.
Vào mùa mưa, nước sông lên cao khiến việc đi lại, vận chuyển hàng hoá của hơn 40 hộ dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) gặp rất khó khăn do thiếu cầu dân sinh.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.
Nhiều đoạn quốc lộ 1 qua xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) xuất hiện khói bụi do người dân đốt rơm rạ sau thu hoạch làm che khuất tầm nhìn, gây mất ATGT và ô nhiễm môi trường.
Tại một số cụm công nghiệp, cơ sở sản xuất ở Hà Tĩnh đang “vắng bóng” băng rôn, khẩu hiệu tuyên truyền trong Tháng hành động về an toàn vệ sinh lao động.