(Baohatinh.vn) - Do được đầu tư từ lâu, lại thường xuyên bị tác động bởi thiên tai, trong khi công tác duy tu, bảo dưỡng chưa được kịp thời nên hệ thống điện chiếu sáng dọc QL 12C đoạn qua xã Kỳ Tân, huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đang bị xuống cấp nghiêm trọng.
Cột đèn chiếu sáng dọc QL 12C nghiêng ngả
Ghi nhận thực tế, hệ thống chiếu sáng ở đây có hàng loạt bóng đèn bị hư hỏng, vỡ từ lâu, chỉ còn trơ trọi lại giá đỡ, nhiều cột điện bị xiêu vẹo, nghiêng ngả.
Qua tìm hiểu, việc hệ thống bóng đèn bị vỡ hàng loạt là do phần vỏ phía ngoài bóng làm bằng nhựa, trải qua mưa nắng đã khiến cho nhựa bị vỡ vụn. Bên cạnh đó, một số bóng đèn bị một bộ phận người dân thiếu ý thức đập vỡ. Còn đối với tình trạng các cột bị xiêu vẹo là do hậu quả của nhiều trận mưa bão xảy ra ở Kỳ Anh, nhất là cơn bão số 10 vừa qua.
Hệ thống điện chiếu sáng dọc QL 12C đoạn qua Kỳ Tân không chỉ góp phần đảm bảo ATGT cho người và phương tiện qua lại mà còn góp phần tạo cảnh quan môi trường. Vì vậy, rất mong cơ quan quản lý sớm có giải pháp duy tu, bảo dưỡng kịp thời.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.