(Baohatinh.vn) - Ngày hội hiến máu nhân đạo với chủ đề “Blouse trắng - trái tim hồng” do Công đoàn ngành Y tế Hà Tĩnh và Đoàn Thanh niên cơ sở Sở Y tế phối hợp tổ chức đã thu về 150 đơn vị máu, phục vụ hoạt động cấp cứu, điều trị cho người bệnh.
Sáng nay (11/6), tại Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh, Công đoàn ngành Y tế và Đoàn cơ sở Sở Y tế Hà Tĩnh tổ chức ngày hội hiến máu nhân đạo với chủ đề “Blouse trắng - trái tim hồng”. Ngày hội đã thu hút sự tham gia của gần 200 đoàn viên, hội viên.
Mở đầu ngày hội, Công đoàn ngành Y tế và Đoàn cơ sở Sở Y tế Hà Tĩnh đã tổ chức lễ tôn vinh 14 đoàn viên, hội viên tích cực trong việc tham gia hiến máu giai đoạn 2017-2022.
Tiếp đó, các tình nguyện viên đã tiến hành tham gia hiến máu.
Quy trình hiến máu nhân đạo được thực hiện chặt chẽ để đảm bảo an toàn cho người hiến, mang lại hiệu quả cho chương trình.
Kết thúc ngày hội, Ban Tổ chức đã thu về 150 đơn vị máu.
Số lượng máu thu được sẽ được chuyển về Khoa Huyết học và Truyền máu (Bệnh viện Đa khoa tỉnh) để phục vụ cứu chữa người bệnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.