(Baohatinh.vn) - Hội Bảo trợ người khuyết tật & trẻ mồ côi Hà Tĩnh phối hợp với UBND huyện Thạch Hà vừa trao tặng 100 học suất bổng và 33 xe đạp cho học sinh nghèo, trẻ khuyết tật, mồ côi.
Những phần quà do Hội Bảo trợ người khuyết tật Việt Nam, Agribank Việt Nam, Hội Bảo trợ người khuyết tật & trẻ mồ côi Hà Tĩnh trích kinh phí và vận động các mạnh thường quân, nhà hảo tâm quyên góp, hỗ trợ.
100 phần quà (mỗi suất trị giá 500 ngàn đồng) đã được trao cho 47 học sinh nghèo, trẻ em mồ côi ở TP. Hà Tĩnh và 53 học sinh trên địa bàn Thạch Hà.
Ngoài ra, 33 học sinh nghèo ở huyện Thạch Hà cũng được trao tặng 33 chiếc xe đạp.
Được biết, trước đó, các tổ chức nói trên đã hỗ trợ 125 triệu đồng làm nhà tình nghĩa cho gia đình anh Phan Đình Việt (thôn Bãi Trạm, xã Sơn Châu, huyện Hương Sơn) và Mẹ Việt Nam anh hùng Lê Thị Niệm (thôn Long Minh, Việt Tiến, Thạch Hà).
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.