(Baohatinh.vn) - Hưởng ứng Tháng hành động vì trẻ em năm 2022, một cá nhân đang công tác tại Sở Nội vụ Hà Tĩnh đã trực tiếp trao hỗ trợ 12 triệu đồng cho cháu Trần Gia Hân (5 tuổi, mồ côi cả cha và mẹ) ở thôn 1, xã Xuân Lĩnh, Nghi Xuân.
Ông Bùi Hồng Lĩnh (đứng giữa) trao số tiền 12 triệu đồng cho cháu Trần Gia Hân trước sự chứng kiến của đại diện chính quyền xã Xuân Linh.
Qua thông tin đăng tải trên Báo Hà Tĩnh, ông Bùi Hồng Lĩnh đang công tác tại Sở Nội vụ biết đến hoàn cảnh vô cùng khó khăn của cháu Trần Gia Hân.
Từ tình cảm của mình, ông đã kêu gọi các tấm lòng hảo tâm quyên góp số tiền 12 triệu đồng. Vừa qua, ông đã đại diện các tấm lòng nhân ái trực tiếp trao tận tay số tiền trên đến cháu Trần Gia Hân, mong cháu cùng ông bà vượt qua nỗi đau, vươn lên trong cuộc sống.
Như Báo Hà Tĩnh đã đưa tin, cháu Trần Gia Hân có mẹ đã mất hơn 4 năm vì ung thư não. Ngày 1/2/2022, cha của cháu cũng qua đời vì căn bệnh hiểm nghèo.
Được biết, ông bà nội của cháu Gia Hân đã không còn, người thân bên nội không hỗ trợ được nhiều. Ông bà ngoại của cháu đã ngoài 70, lại là hộ cận nghèo nên việc cưu mang cháu gặp nhiều khó khăn.
Chương trình “Mẹ đỡ đầu - kết nối yêu thương” của Hội LHPN huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã kết nối giúp đỡ nhiều trẻ em mồ côi, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn vươn lên trong cuộc sống.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.