(Baohatinh.vn) - Sáng 16/2, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh phối hợp với Quỹ Hỗ trợ giáo dục Lê Mộng Đào tổ chức trao học bổng “Đồng hành chắp cánh ước mơ” cho học sinh, sinh viên nghèo học giỏi.
Trong sáng nay, Quỹ Hỗ trợ giáo dục Lê Mộng Đào đã trao 87 suất học bổng cho học sinh các trường tiểu học, THCS, THPT và đại học có hoàn cảnh khó khăn vươn lên học tập tốt trên địa bàn Hà Tĩnh, với tổng giá trị 212 triệu đồng.
Quỹ Hỗ trợ giáo dục Lê Mộng Đào được thành lập từ năm 2008, trên cơ sở tâm nguyện của cố nhà giáo Lê Mộng Đào - Hiệu trưởng đầu tiên của Trường Bồ Đề (Thừa Thiên Huế). Nhằm góp phần nâng cao chất lượng giáo dục và đào tạo, quỹ đã và đang hoạt động suốt 10 năm với những mục tiêu chính như: tập trung tài trợ cho vùng sâu, vùng xa; khuyến khích và tạo điều kiện cho học sinh, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn có thành tích cao trong học tập; hỗ trợ hoặc thành lập các cơ sở và trung tâm dạy nghề.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.