(Baohatinh.vn) - Những suất quà được trao tặng tại chương trình "Tết vì người nghèo xuân Quý Mão 2023” góp phần động viên người có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn TP Hà Tĩnh đón tết ấm áp, hạnh phúc.
Sáng 11/1, Ủy ban MTTQ TP Hà Tĩnh tổ chức chương trình “Tết vì người nghèo xuân Quý Mão 2023".
Năm 2022, Ủy ban MTTQ TP Hà Tĩnh và các tổ chức thành viên đã vận động các nguồn hỗ trợ xây dựng 45 nhà ở cho hộ nghèo với số tiền hơn 5,4 tỷ đồng; khám chữa bệnh cho 1.328 đối tượng; trao tặng 225 suất quà cho học sinh nghèo vượt khó trị giá 800 triệu đồng; hỗ trợ 70 máy tính bảng cho các học sinh nghèo trị giá 245 triệu đồng. Kêu gọi vận động quỹ đền ơn, đáp nghĩa, tổ chức thăm hỏi động viên các thương bệnh binh và gia đình người có công với cách mạng.
Trong dịp tết Nguyên đán Quý Mão 2023, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ TP Hà Tĩnh đã hướng dẫn, chỉ đạo Ủy ban MTTQ phường, xã triển khai các hoạt động kêu gọi các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trong và ngoài thành phố chung tay ủng hộ chương trình “Tết vì người nghèo”.
Lãnh đạo Uỷ ban MTTQ tỉnh, TP Hà Tĩnh và đại diện các doanh nghiệp trao quà cho các hộ nghèo trên địa bàn thành phố Hà Tĩnh
Những phần quà thể hiện sự quan tâm của các tổ chức, cá nhân, nhà hảo tâm đối với những hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc, Lộc Hà, Nghi Xuân (Hà Tĩnh).
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.