(Baohatinh.vn) - Diễn đàn “Xây dựng tình bạn đẹp - nói không với bạo lực học đường” được tổ chức tại Trường THPT Thành Sen (TP Hà Tĩnh) là hoạt động điểm cấp tỉnh nhằm góp phần xây dựng lối sống văn hóa, môi trường giáo dục lành mạnh...
Sáng 27/12, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn đã chỉ đạo Thành đoàn, Đoàn trường THPT Thành Sen phối hợp tổ chức Diễn đàn “Xây dựng tình bạn đẹp - nói không với bạo lực học đường” bằng hình thức sân khấu hóa. Tiểu phẩm “Bạn mới, bạn cũ" do các bạn học sinh thể hiện đã phản ánh một phần thực tế về nạn bạo lực học đường hiện nay và những hệ lụy, kêu gọi sự chung tay của cộng đồng nhằm chống nạn bạo lực học đường.
Các đại biểu và hơn 800 đoàn viên, thanh niên đã được chuyên gia tâm lý giáo dục Nguyễn Lệ Thủy - Báo Thiếu niên Tiền phong và Nhi đồng chia sẻ, cung cấp kiến thức để hiểu biết về các nhóm hành vi biểu hiện của bạo lực học đường; tìm hiểu nguyên nhân dẫn tới bạo lực học đường, đề xuất các giải pháp phòng ngừa, ngăn chặn...
Hoạt động nhằm tuyên truyền, nâng cao nhận thức, giáo dục đạo đức, pháp luật để xây dựng lối sống văn hóa, môi trường giáo dục lành mạnh, góp phần giữ gìn an ninh trật tự trường học, ngăn chặn nạn bạo lực học đường, định hướng xây dựng tình bạn đẹp cho đoàn viên thanh niên. Dịp này, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn, Sở GD&ĐT cùng đơn vị đồng hành đã kết nối, trao tặng các suất học bổng ý nghĩa dành cho các bạn đoàn viên thanh niên vượt khó học tốt trị giá 5 triệu đồng.
Cũng trong ngày 27/12, tại Trường THPT Thành Sen, Tỉnh đoàn - Sở GD&ĐT đã phối hợp tổ chức hội nghị sơ kết công tác Đoàn và phong trào thanh niên trường học học kỳ I năm học 2023 - 2024.
Hội nghị đã sơ kết chương trình công tác Đoàn và phong trào thanh niên trường học học kỳ I năm học 2023 - 2024 với các phong trào, chương trình hành động cách mạng đạt nhiều kết quả tích cực; đồng thời thảo luận góp ý, xây dựng các nội dung trọng tâm triển khai trong học kỳ II và giải pháp thực hiện tốt quy định về quản lý ĐVTN, HSSV tham gia sinh hoạt trên địa bàn dân cư.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.