(Baohatinh.vn) - Trong ngày đầu (12/12), Đoàn thanh niên thị trấn Tiên Điền (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) đã rửa được 130 xe máy và 10 xe ô tô, thu được số tiền 2,5 triệu đồng dành ủng hộ trẻ em nghèo, gia đình chính sách.
Nhằm động viên, giúp đỡ trẻ em nghèo, gia đình chính sách và những hộ gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, Đoàn thanh niên thị trấn Tiên Điền đã triển khai chương trình rửa xe gây quỹ với sự tham gia của hơn 20 ĐVTN.
Mỗi người mỗi tay, ai cũng mong muốn góp chút sức của mình để giúp trẻ em nghèo và những hộ gia đình khó khăn vươn lên trong cuộc sống. Chương trình đã thu hút đông đảo người dân đến ủng hộ và trong ngày đầu ĐVTN đã thu được 2,5 triệu đồng
.
Bí thư Đoàn thị trấn Tiên Điền Lê Thị Giang cho biết: "Đây là một trong chuỗi hoạt động hưởng ứng ngày thứ 7, chủ nhật tình nguyện, chương trình tình nguyện mùa đông của Đoàn. Theo kế hoạch, chương trình rửa xe gây quỹ sẽ được thực hiện vào ngày thứ 7, chủ nhật hằng tuần và kéo dài đến ngày 12/1/2021".
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.