(Baohatinh.vn) - Hồ Bình Sơn tọa lạc giữa trung tâm thị trấn Hương Khê (Hương Khê - Hà Tĩnh) được ví là "hồ Gươm thu nhỏ" của phố núi với nét đẹp tự nhiên, thơ mộng. Tuy nhiên, mới đầu hè này, nơi đây đã ô nhiễm trầm trọng.
Video: Hồ điều hòa đẹp nhất Hương Khê (Hà Tĩnh) ngập rác
Với vẻ đẹp thơ mộng kết hợp với những công trình điểm xuyết hài hòa, hồ Bình Sơn từng được ví như "hồ Gươm thu nhỏ" của phố núi Hương Khê - Hà Tĩnh. Ảnh: Công Thành
Thế nhưng, những ngày đầu hè này, hồ Bình Sơn đang bị ô nhiễm nghiêm trọng khiến ai qua đây đều cảm thấy kinh hãi vì rác rưởi, xú uế ngập kín mặt hồ...
Từ rác thải của các quán hàng kinh doanh giải khát ven hồ...
...đến “thượng vàng hạ cám” liên quan đến rác đều được “tống” xuống hồ
Rác bủa vây chân cầu “Thê Húc”...
...và ken đặc khắp mặt hồ
Nước hồ chuyển màu xanh đục...
Nhìn cảnh này, khó ai tưởng tượng được đây là “hồ Gươm” phố núi
Quán hàng ven hồ vắng khách do môi trường tại đây quá ô nhiễm, hôi thối
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.