(Baohatinh.vn) - Gia đình ông Nguyễn Khắc Điệp thuộc diện hộ nghèo ở thôn Tân Phú, xã Hương Xuân (Hương Khê) được VietinBank Hà Tĩnh hỗ trợ 70 triệu đồng để xây dựng nhà ở kiên cố.
Ngày 17/3, đại diện lãnh đạo Ngân hàng Ngân hàng Công thương Việt Nam - Chi nhánh Hà Tĩnh (VietinBank Hà Tĩnh) đến dự lễ khởi công và trao biểu trưng hỗ trợ số tiền 70 triệu đồng xây dựng nhà nhân ái cho hộ gia đình ông Nguyễn Khắc Điệp (thôn Tân Phú, xã Hương Xuân, Hương Khê).
Lãnh đạo xã Hương Xuân trao biểu trưng hỗ trợ 70 triệu đồng xây dựng nhà nhân ái cho gia đình ông Nguyễn Khắc Điệp
Gia đình ông Nguyễn Khắc Điệp thuộc diện hộ nghèo, hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, căn nhà ở hiện tại đã xuống cấp, hư hỏng nhưng không có điều kiện sửa chữa, làm mới. Thực hiện công tác an sinh xã hội, VietinBank Hà Tĩnh đã quyết định hỗ trợ gia đình ông Điệp 70 triệu đồng để xây dựng nhà ở kiên cố.
Căn nhà cũ của ông Điệp đã xuống cấp.
Theo thiết kế, căn nhà mới sẽ được xây dựng với diện tích khoảng 70 m2 với tổng kinh phí khoảng 200 triệu đồng. Bên cạnh hỗ trợ từ ngân hàng, người thân, chính quyền và các tổ chức hội, đoàn thể và người dân địa cũng sẽ hỗ trợ một phần ngày công giúp gia đình sớm hoàn thiện ngôi nhà.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.