(Baohatinh.vn) - Việc xác lợn chết bị vứt bỏ dọc đường ở TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) không chỉ gây ô nhiễm môi trường mà còn tiềm ẩn nguy cơ lây lan dịch bệnh.
Xác lợn chết nằm bên lề đường tại khu vực Km570+300 QL 1 tuyến tránh TX Kỳ Anh. Ảnh chụp chiều 30/3/2022.
Theo phản ánh của người dân, tại khu vực Km570+300 Quốc lộ 1 tuyến tránh TX Kỳ Anh đoạn qua phường Hưng Trí, TX Kỳ Anh vừa có xác một con lợn chết bị vứt bỏ bên phần mương thoát nước.
Con lợn chết này có trọng lượng tầm 100kg. Do đã bị vứt bỏ ngoài trời khá lâu nhưng chưa được xử lý nên đến chiều 30/3, xác lợn đã trương phình, bắt đầu phân hủy, bốc mùi hôi thối.
Chưa rõ xác lợn chết bị vứt bỏ bên đường là do người chăn nuôi tại địa phương hay từ các xe tải chở lợn nhưng hành vi này không chỉ gây ô nhiễm mỗi trường mà còn tiềm ẩn nguy cơ lây lan dịch bệnh.
Người dân trên địa bàn mong muốn, chính quyền cần sớm có biện pháp thu gom, tiêu hủy xác lợn chết để đảm bảo môi trường, phòng tránh dịch bệnh gia súc có thể xảy ra.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.