(Baohatinh.vn) - 35 hộ nghèo trên địa bàn huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) được nhận hỗ trợ 2,45 tỷ đồng xây dựng nhà ở kiên cố từ Công ty Xăng dầu Hà Tĩnh.
Chiều 27/10, Ủy ban MTTQ huyện Hương Khê và Công ty Xăng dầu Hà Tĩnh tổ chức lễ trao hỗ trợ xây dựng nhà ở cho 35 hộ nghèo trên địa bàn.
Lãnh đạo Công ty Xăng dầu Hà Tĩnh trao biểu trưng hỗ trợ 2,45 tỷ đồng cho lãnh đạo huyện Hương Khê.
Theo đó, trong đợt này, Công ty Xăng dầu Hà Tĩnh trích từ nguồn quỹ an sinh xã hội 2,45 tỷ đồng hỗ trợ cho 35 hộ nghèo trên địa bàn huyện Hương Khê xây dựng nhà ở kiên cố. Đối tượng được nhận là các hộ nghèo các xã Hương Long, Lộc Yên, Phú Gia, Gia Phố, Phú Phong. Mỗi hộ được hỗ trợ 70 triệu đồng.
3 năm qua, Công ty Xăng dầu Hà Tĩnh đã thực hiện nhiều chương trình an sinh xã hội trên địa bàn tỉnh với số tiền 11 tỷ đồng. Riêng năm 2023, tổng kinh phí an sinh xã hội ước tính 5,5 tỷ đồng. Trong đó, công ty hỗ trợ 61 nhà ở trị giá gần 4,5 tỷ đồng; hỗ trợ thiết bị cho các trường học và các quỹ khuyến học, khuyến tài trị giá hơn 1 tỷ đồng.
Ủy ban MTTQ huyện Hương Khê và Công ty Xăng dầu Hà Tĩnh tổ chức lễ khởi công xây dựng nhà ở cho gia đình ông Cao Xuân Tài, thôn 9, xã Hương Long (Hương Khê).
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.