(Baohatinh.vn) - Chiếc xe tải nhỏ chở cột điện vắt ngang thành xe, chiếm 2/3 chiều ngang mặt đường vẫn ngang nhiên lưu thông khiến người đi đường ở TP Hà Tĩnh thót tim.
Video: Xe chở cột điện nghêng ngang lưu thông trên tỉnh lộ 17.
Hình ảnh được camera người dân ghi lại cho thấy, vào lúc 9h43' ngày 5/8, chiếc xe tải BKS 38C- 098-08 lưu thông trên đường Nguyễn Hoành Từ (tỉnh lộ 17), đoạn phường Hà Huy Tập, theo hướng từ QL 1 lên đường tránh thành phố. Trên xe chở 1 cột điện dài khoảng 7m, được vắt ngang thành xe, chiếm gần hết chiều ngang mặt đường. Khoảng cách từ mặt đường lên thành xe chở cột điện khoảng 2,5m.
Chiếc xe ngang nhiên lưu thông khi chở cột điện dài khoảng 7m, vắt ngang thành xe, chiếm gần hết chiều ngang mặt đường.
“Xe tôi chạy ngược chiều. May nhờ phát hiện từ xa nên tôi kịp tránh sát vào lề đường, nếu không sẽ xẩy ra tai nạn” – ông Sơn bày tỏ bức xúc.
Ông Sơn cũng mong cơ quan chức năng có biện pháp xử lý theo quy định pháp luật, ngăn ngừa hành vi coi thường tính mạng người khác.
Thời điểm đó, trên đường có nhiều phương tiện lưu thông nhưng chiếc xe này vẫn ngang nhiên chạy với tốc độ khá nhanh. Gặp nguy hiểm, nhiều phương tiện đi ngược chiều phải dạt sang hết phần đường.
Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, việc điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá bề rộng thùng xe thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 - 3 tháng.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.