(Baohatinh.vn) - Ngày 8/3, Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh Hà Tĩnh phối hợp với tổ chức Zhishan Foundation Taiwan (ZFT) tiến hành trao học bổng đợt 1 năm 2018 cho các em học sinh nghèo, vượt khó học giỏi trên địa bàn tỉnh.
Trao 100 suất học bổng cho học sinh nghèo, vượt khó học giỏi xã Thạch Khê (Thạch Hà)
Theo đó, đợt 1 năm 2018, ZFT trao 581 suất học bổng trị giá gần 420 triệu đồng cho học sinh nghèo thuộc 7 huyện: Kỳ Anh (69 suất), Cẩm Xuyên (79 suất), Thạch Hà (100 suất), Lộc Hà (79 suất), Hương Khê (97 suất), Đức Thọ (87 suất) và Nghi Xuân (70 suất).
Ngoài ra, ZFT còn tài trợ dự án “thư viện thân thiện” cho các trường tiểu học trên địa bàn tỉnh.
Theo cam kết, năm 2018 này, ZFT sẽ trao học bổng, tài trợ xây dựng “thư viện thân thiện” và phẫu thuật chỉnh hình cho trẻ em khuyết tật với số tiền 2,3 tỷ đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.