(Baohatinh.vn) - Đoàn Thanh niên Tổng Công ty khoáng sản và thương mại Hà Tĩnh phối hợp với Đoàn xã Cẩm Sơn (Cẩm Xuyên) vừa tổ chức gắn biển khánh thành công trình đường điện thanh niên thắp sáng làng quê.
Trao tiền hỗ trợ làm đường điện cho Đoàn xã Cẩm Sơn
Công trình đường điện thanh niên thắp sáng làng quê được xây dựng tại xóm 1, xã Cẩm Sơn có tổng kinh phí 20 triệu đồng với chiều dài 1km và 30 cụm chiếu sáng.
Đây là công trình đường điện thanh niên thứ 6 được Đoàn thanh niên công ty thực hiện nhằm thiết thực hưởng ứng phong trào tuổi trẻ Hà Tĩnh chung tay xây dựng nông thôn mới.
Thời gian qua, Đoàn Thanh niên Mitraco Hà Tĩnh đã có nhiều hoạt động ý nghĩa thể hiện tinh thần xung kích, tình nguyện của tuổi trẻ vì cuộc sống cộng đồng như: xây dựng nhà nhân ái cho 2 gia đình đối tượng chính sách có hoàn cảnh khó khăn; tặng máy tính có kết nối internet cho 2 địa phương Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên), Thạch Văn (Thạch Hà); hỗ trợ hàng ngàn cây xanh, cây ăn quả cho nhiều hộ dân.
Tổng kinh phí thực hiện các hoạt động tình nguyện khoảng 200 triệu đồng, được Đoàn huy động từ quỹ phúc lợi của tổng công ty và trích từ các hoạt động gây quỹ và đóng góp của các ĐVTN.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.
CLB thiện nguyện ở TP Hồ Chí Minh đã hỗ trợ 115 triệu đồng giúp chị Lê Thị Tú Anh, là nạn nhân chất độc da cam/dioxin ở Đức Thọ (Hà Tĩnh) xây dựng nhà ở.
Những suất ăn miễn phí từ quỹ nhân ái mà các cơ sở y tế Hà Tĩnh kêu gọi đã góp phần sẻ chia, động viên người bệnh vượt qua những thời điểm khó khăn trong cuộc sống.