(Baohatinh.vn) - Cán bộ Phòng NN&PTNT huyện Kỳ Anh thông tin: Có 19 con trâu, bò của 11 hộ dân ở thôn Liên Sơn và thôn Mỹ Lợi (Kỳ Văn) mắc dịch bệnh lở mồm long móng.
Dịch lở mồm long móng bắt đầu xuất hiện trên trâu bò của gia đình ông Trần Công Biên (thôn Mỹ Lợi) từ ngày 30/10, sau đó lây lan sang trâu bò của các hộ dân khác.
Cơ quan chức năng, chính quyền địa phương tiến hành lập chốt dập dịch...
Trước tình hình đó, chính quyền địa phương đã cấp phát hoá chất và vôi bột cho các hộ vùng có dịch và khu vực lân cận để phòng trừ, lập các chốt kiểm dịch, ngăn chặn tình trạng buôn bán vận chuyển gia súc ra vào vùng có dịch.
... và tiêm bổ sung đối với đàn gia súc chưa được tiêm phòng.
Huyện Kỳ Anh cũng đã chỉ đạo địa phương có dịch bám sát địa bàn triển khai đồng bộ các biện pháp chống dịch, khoanh vùng dập dịch, tiêu độc khử trùng toàn bộ khu vực chăn nuôi và vùng có nguy cơ cao…; chỉ đạo các xã Kỳ Tân, Kỳ Thọ, Kỳ Thư, Kỳ Khang và Kỳ Trung tiêm bổ sung đối với đàn gia súc chưa được tiêm phòng.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.