(Baohatinh.vn) - Nhân kỷ niệm 91 năm ngày truyền thống MTTQ Việt Nam (18/11/1930-18/11/2021), sáng 9/11, Ủy ban MTTQ huyện Cẩm Xuyên tổ chức trao hỗ trợ sinh kế cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện.
Tại xã Nam Phúc Thăng, Ủy ban MTTQ huyện Cẩm Xuyên đã trao 20 mô hình sinh kế cho các hộ nghèo, hộ cận nghèo, gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn.
Mỗi mô hình trị giá 900.000 đồng, bao gồm: 50 con gà giống, 25 kg thức ăn và dụng cụ chăn nuôi.
Tại xã Cẩm Sơn, Ủy ban MTTQ huyện Cẩm Xuyên đã trao 9 mô hình sinh kế...
Mỗi mô hình trị giá 1.200.000 đồng, bao gồm: 100 con gà giống, 25 kg thức ăn và thuốc thú y.
Ông Trần Viết Chiến - Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Cẩm Xuyên: Hướng tới kỷ niệm 91 năm ngày truyền thống MTTQ Việt Nam, đợt này, Ủy ban MTTQ huyện Cẩm Xuyên sẽ trao hỗ trợ 153 mô hình sinh kế cho người nghèo ở 22 xã/thị trấn trên địa bàn toàn huyện với tổng số tiền hỗ trợ 250 triệu đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.