(Baohatinh.vn) - Hơn 700 học sinh Trường THCS thị trấn Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) được giáo dục và nâng cao kỹ năng phòng tránh tai nạn thương tích, xâm hại, bạo lực, kỳ thị trẻ em.
Sáng 4/8, Phòng LĐ-TB&XH, Phòng GD&ĐT phối hợp với Huyện đoàn Cẩm Xuyên tổ chức câu lạc bộ giáo dục kỹ năng sống cho hơn 700 học sinh Trường THCS thị trấn Cẩm Xuyên.
Tham gia câu lạc bộ, các em học sinh được bà Nguyễn Thị Lệ Thủy - huấn luyện viên kỹ năng của Hội đồng Đội Trung ương (thuộc Trung ương Đoàn) tập huấn các kiến thức, kỹ năng về phòng, chống: tai nạn thương tích, đuối nước, tai nạn giao thông, bạo lực học đường; dấu hiệu nhận biết bị bạo lực, xâm hại, kỳ thị; cách xử lý tình huống khi bị bạo lực, xâm hại, kỳ thị; một số kỹ năng an toàn khác để bảo vệ bản thân trong mọi tình huống...
Đặc biệt, thông qua các tình huống thực tế, các em học sinh còn được nâng cao kỹ năng: làm việc nhóm, thuyết trình, quản lý thời gian, quản lý cảm xúc... Hoạt động câu lạc bộ nhằm trang bị thêm kiến thức và kỹ năng để bảo vệ bản thân cho các em học sinh lứa tuổi vị thành niên; nâng cao nhận thức, trách nhiệm của gia đình, cộng đồng, các tổ chức đoàn thể đối với công tác bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em; đảm bảo quyền bình đẳng cho mọi trẻ em được sống, được chăm sóc, bảo vệ, phát triển.
Nhằm giáo dục kỹ năng phòng tránh tai nạn, thương tích, xâm hại, bạo lực, kỳ thị cho trẻ em, từ giữa tháng 7 đến nay, Phòng LĐ-TB&XH phối hợp với Phòng GD&ĐT và Huyện đoàn Cẩm Xuyên tổ chức các câu lạc bộ giáo dục kỹ năng sống cho trẻ em từ 10 – 15 tuổi. Theo đó, các trường học ở những địa bàn gần sông, suối, ao hồ và các vùng đô thị trên địa bàn huyện đều tổ chức câu lạc bộ. Từ nay đến hết tháng 8, chúng tôi sẽ tổ chức câu lạc bộ ở các trường tiểu học, THCS trên địa bàn các xã: Cẩm Mỹ, Yên Hòa, Cẩm Dương, Cẩm Nhượng, Cẩm Lĩnh, Cẩm Lộc, Cẩm Trung, Cẩm Lạc, Cẩm Minh, Cẩm Thịnh, thị trấn Cẩm Xuyên, thị trấn Thiên Cầm để góp phần giảm thiểu tai nạn, thương tích, xâm hại, bạo lực, kỳ thị; nhất là đuối nước và tai nạn giao thông ở trẻ em.
Ông Đặng Quốc Hiền - Trưởng phòng LĐ-TB&XH huyện Cẩm Xuyên
Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh Hà Tĩnh vừa vinh dự được nhận nhiều khen thưởng của Trung ương Đoàn, Hội đồng Đội Trung ương vì đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng mong muốn các cấp công đoàn Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả phong trào thi đua, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho đoàn viên, người lao động, góp phần xây dựng và phát triển KT-XH tỉnh nhà.
Với tinh thần xung kích, tình nguyện, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã chọn “sống cống hiến” bằng nhiều việc làm ý nghĩa; mong muốn mang tới những điều tốt đẹp cho cộng đồng.
Anh Hồ Sỹ Quốc - Chủ tịch Công đoàn cơ sở Công ty Formosa Hà Tĩnh là một trong 95 cá nhân được biểu dương chủ tịch công đoàn cơ sở tiêu biểu toàn quốc.
Kế thừa truyền thống 95 năm vẻ vang của Công đoàn Việt Nam, Công đoàn Hà Tĩnh đã không ngừng lớn mạnh, đổi mới và phát triển, góp phần xây dựng quê hương giàu đẹp, văn minh.
Hưởng ứng Chiến dịch Mùa hè xanh 2024, hơn 1.120 sinh viên các trường đại học, cao đẳng đã "đóng quân" trên địa bàn Hà Tĩnh, xung kích thực hiện nhiều công trình, phần việc thiết thực, ý nghĩa.
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
MTTQ các cấp ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần chủ thể, trách nhiệm, tham gia xây dựng nông thôn mới đảm bảo hiệu quả, bền vững.
Tâm huyết và có nhiều sáng kiến trong hoạt động công đoàn, chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh vừa được vinh danh cán bộ công đoàn tiêu biểu toàn quốc.
Trong không khí trang trọng của buổi lễ, tuổi trẻ Hà Tĩnh đã thắp lên những ngọn nến tri ân để bày tỏ lòng biết ơn, tưởng nhớ đến các anh hùng liệt sĩ và 10 nữ TNXP tại Ngã ba Đồng Lộc.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Thông qua hội thi, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) có dịp trao đổi, học tập phương pháp làm dân vận khéo; xử lý hiệu quả, kịp thời các tình huống ở cơ sở.
Với sự sáng tạo, linh hoạt, trong nửa đầu nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội Liên hiệp phụ nữ tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện đạt phần lớn chỉ tiêu nghị quyết đại hội phụ nữ các cấp.
Sáng ngày 19/7, tại Hà Nội, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam Nguyễn Hữu Dũng đã chủ trì cuộc làm việc cho ý kiến vào nội dung Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XV, nhiệm kỳ 2024-2029.
Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.