(Baohatinh.vn) - Hướng tới kỷ niệm 550 năm thành lập huyện, sáng 5/8, Báo Gia đình và Xã hội đã trao hỗ trợ 70 triệu đồng cho 1 hộ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn làm nhà mới và trao 30 suất quà (mỗi suất trị giá 1 triệu đồng) cho các hộ nghèo huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh).
Chị Nguyễn Thị Hiển thôn 4 - xã Xuân Lĩnh là đối tượng thuộc diện hộ nghèo, tàn tật, đặc biệt khó khăn sống trong ngôi nhà rách nát mất an toàn nhận hỗ trợ số tiền làm nhà mới trị giá 70 triệu đồng. (Trong ảnh: Tổng Biên tập Báo Gia đình và xã hội Trần Tuấn Linh tiền hỗ trợ cho chị Hiển)
Dịp này, 30 hộ khác thuộc diện hộ nghèo cũng nhận hỗ trợ mỗi hộ 1 triệu đồng từ Báo Gia đình và Xã hội. Toàn bộ số tiền trên được trích từ quỹ đóng góp của CBCNVC tòa soạn.
Tại lễ trao tiền hỗ trợ, Tổng Biên tập Báo Gia đình và Xã hội Trần Tuấn Linh nhấn mạnh: “Ngoài nhiệm vụ tuyên truyền các chính sách của Đảng pháp luật của Nhà nước, Báo Gia đình và Xã hội còn đặc biệt quan tâm đến hoạt động an sinh xã hội với nguồn kinh phí lên đến hàng tỷ đồng mỗi năm. Đây là lần đầu tiên đơn vị về trao quà ở Nghi Xuân. Số tiền hỗ trợ tuy nhỏ nhưng thể hiện tình cảm của những người làm báo với những hộ nghèo ở Nghi Xuân”.
Bí thư Huyện ủy Nghi Xuân Phan Tấn Linh bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với sự quan tâm hỗ trợ thiết thực của Báo Gia đình và Xã hội đối với người dân Nghi Xuân. Đồng thời mong muốn thời gian tới, huyện tiếp tục nhận được sự hỗ trợ của Báo. Hiện trên địa bàn huyện còn 124 ngôi nhà xuống cấp cần làm mới, Nghi Xuân phấn đấu đến cuối năm nay sẽ xóa sổ hoàn toàn những ngôi nhà xuống cấp, mất an toàn này.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.