(Baohatinh.vn) - Thông tin từ Sở Y tế, từ ngày 21-22/6, đơn vị sẽ phối hợp với Bệnh viện Trung ương Huế tổ chức khám sàng lọc và mổ tim miễn phí cho bệnh nhân ở Hà Tĩnh.
Việc khám sàng lọc và phẫu thuật miễn phí sẽ tạo điều kiện cho các trẻ em nghèo mặc bệnh tim có cơ hội được điều trị, phẫu thuật (Ảnh: Bác sỹ khám sàng lọc bệnh tim cho trẻ em huyện Thạch Hà).
Theo đó, ngày 21/6 các y bác sỹ Bệnh viện Trung ương Huế sẽ tổ chức khám sàng lọc tại BVĐK huyện Hương Khê và ngày 22/6 sẽ khám sàng lọc tại BVĐK tỉnh Hà Tĩnh. Dự kiến cho trong 2 ngày, các bác sỹ sẽ khám sàng lọc cho khoảng trên 1.000 bệnh nhân.
Qua khám sàng lọc, trẻ em dưới 18 tuổi nếu phát hiện mắc bệnh tim trong lần này sẽ được tài trợ phẫu thuật miễn phí 100%. Đối với các bệnh nhân mắc bệnh tim lớn tuổi và có thẻ bảo hiểm y tế 100% sẽ được tài trợ một phần viện phí.
Được biết, đây là lần thứ 3 Bệnh viện Trung ương Huế về Hà Tĩnh tổ chức chương trình khám sàng lọc và phẫu thuật tim miễn phí cho bệnh nhân trên địa bàn tỉnh.
Thông thường một ca phẫu thuật tim đòi hỏi chi phí lớn, do đó chương trình phẫu thuật miễn phí này sẽ là cơ hội cho các bệnh nhân nghèo mắc bệnh tim được phẫu thuật.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.