(Baohatinh.vn) - Hưởng ứng lời kêu gọi của Ủy ban MTTQ huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) các tổ chức tôn giáo, chức sắc, chức việc đã ủng hộ hơn 230 triệu đồng phòng chống dịch bệnh Covid- 19.
Những ngày qua, các chức sắc, tôn giáo ở Hương Sơn đã ủng hộ 21 triệu tiền mặt và các nhu phấm thiết yếu trị giá 216,8 triệu đồng nhằm chia sẻ khó khăn đối với bệnh nhân, người dân đang cách ly tập trung và các lực lượng phòng chống dịch Covid-19 trên địa bàn huyện. Trong ảnh: Các xơ và Hội đồng mục vụ Giáo xứ Kẻ Đọng ở xã Sơn Tiến tặng nhu yếu phẩm cho lực lượng chức năng Khu cách ly Cổng B.
Tiêu biểu như: linh mục Trần Đức Ngợi – Quản hạt Ngàn Phố và Giáo xứ Kẻ Mui, linh mục Nguyễn Quang Phục và Giáo xứ Tình Dy ủng ủng hộ nhu yếu phẩm lương thực trị giá trên 50 triệu đồng; đại đức Thích Tâm Phương - Trưởng Ban trị sự Phật giáo huyện ủng hộ nhu yếu phẩm trị giá trên 30 triệu đồng; sư cô Chơn Khai - chùa Côn Sơn (Sơn Tiến) hỗ trợ 660 suất ăn cho các khu cách ly. Trong ảnh: Ủy ban MTTQ huyện tiếp nhận tiền và nhu yếu phẩm của Ban Trị sự Phật giáo huyện Hương Sơn ủng hộ.
Ngoài ra, một số chùa và hội đồng mục vụ các giáo xứ, giáo họ trên địa bàn Hương Sơn cũng đã kêu gọi và ủng hộ tiền mặt cùng các nhu yếu phẩm thiết yếu cho các điểm cách ly, bệnh viện Đa khoa Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo và những hộ khó khăn bị ảnh hưởng của dịch Covid-19.
Bằng tấm lòng, tình cảm của mình, 2 vợ chồng cựu giáo chức ở huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã trích từ quỹ lương hưu 5 triệu đồng hỗ trợ 140 suất cơm cho các khu cách ly phòng, chống dịch Covid-19.
Dịch bệnh Covid-19 khiến cho cuộc sống của nhiều người bị đảo lộn. Vượt qua khó khăn, bà con giáo dân ở Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã và đang đồng hành cùng chính quyền đẩy lùi dịch Covid-19.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.