(Baohatinh.vn) - Anh Hồ Sỹ Quốc - Chủ tịch Công đoàn cơ sở Công ty Formosa Hà Tĩnh là một trong 95 cá nhân được biểu dương chủ tịch công đoàn cơ sở tiêu biểu toàn quốc.
Sáng 28/7, tại TP Hà Nội, Tổng LĐLĐ Việt Nam tổ chức lễ trao tặng “Giải thưởng Nguyễn Văn Linh” lần thứ IV; biểu dương chủ tịch công đoàn cơ sở, nghiệp đoàn cơ sở xuất sắc tiêu biểu toàn quốc lần thứ V và đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất.
Lễ trao tặng và biểu dương là sự kiện quan trọng được tổ chức đúng vào dịp kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929 - 28/7/2024), nhằm tôn vinh, lan tỏa các tấm gương cán bộ công đoàn tiêu biểu điển hình trên cả nước.
Chủ tịch Quốc hội Trần Thanh Mẫn cùng lãnh đạo các ban, ngành Trung ương dự lễ trao "Giải thưởng Nguyễn Văn Linh" lần thứ IV và biểu dương cán bộ công đoàn tiêu biểu toàn quốc lần thứ V.
Qua đó, tạo động lực để đội ngũ cán bộ công đoàn, đoàn viên, người lao động phát huy tinh thần đổi mới, sáng tạo, tích cực cống hiến, đóng góp tâm huyết, trí tuệ xây dựng tổ chức Công đoàn Việt Nam ngày càng vững mạnh, góp phần phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Tại buổi lễ, 10 cán bộ công đoàn có thành tích đặc biệt xuất sắc đã được Tổng LĐLĐ Việt Nam xét chọn và tặng “Giải thưởng Nguyễn Văn Linh” lần thứ IV; tôn vinh 95 chủ tịch công đoàn cơ sở, nghiệp đoàn cơ sở xuất sắc tiêu biểu toàn quốc lần thứ V.
Anh Hồ Sỹ Quốc được vinh danh tại buổi lễ.
Anh Hồ Sỹ Quốc (SN 1986) - Chủ tịch Công đoàn cơ sở Công ty Formosa Hà Tĩnh vinh dự là đại diện duy nhất của Hà Tĩnh trong số 95 gương mặt được vinh danh tại buổi lễ.
Anh Hồ Sỹ Quốc có nhiều năm gắn bó với Công ty Formosa Hà Tĩnh. Với trách nhiệm chủ tịch công đoàn cơ sở, anh Quốc đã xây dựng nhiều chương trình, hoạt động công đoàn thiết thực, hiệu quả; xây dựng, triển khai, giám sát việc thực hiện nội quy lao động, thỏa ước lao động tập thể…
Cùng với đó, anh thường xuyên tham mưu lãnh đạo doanh nghiệp trong thực hiện các chế độ, chính sách pháp luật liên quan đến người lao động, góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho cán bộ, nhân viên công ty.
Với những đóng góp của mình cho hoạt động công đoàn và phong trào công nhân, lao động, anh Quốc nhiều lần được biểu dương cán bộ công đoàn cơ sở tiêu biểu cấp tỉnh; được UBND tỉnh, LĐLĐ tỉnh tặng bằng khen, Công đoàn Các khu kinh tế tỉnh tặng giấy khen…
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
MTTQ các cấp ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần chủ thể, trách nhiệm, tham gia xây dựng nông thôn mới đảm bảo hiệu quả, bền vững.
Trong không khí trang trọng của buổi lễ, tuổi trẻ Hà Tĩnh đã thắp lên những ngọn nến tri ân để bày tỏ lòng biết ơn, tưởng nhớ đến các anh hùng liệt sĩ và 10 nữ TNXP tại Ngã ba Đồng Lộc.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Thông qua hội thi, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) có dịp trao đổi, học tập phương pháp làm dân vận khéo; xử lý hiệu quả, kịp thời các tình huống ở cơ sở.
Với sự sáng tạo, linh hoạt, trong nửa đầu nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội Liên hiệp phụ nữ tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện đạt phần lớn chỉ tiêu nghị quyết đại hội phụ nữ các cấp.
Sáng ngày 19/7, tại Hà Nội, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam Nguyễn Hữu Dũng đã chủ trì cuộc làm việc cho ý kiến vào nội dung Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XV, nhiệm kỳ 2024-2029.
Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.