(Baohatinh.vn) - Đến thăm viếng Đền Chế thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu ở xã Kỳ Ninh, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) khi gần hết tháng Giêng nhưng lượng người đến dâng lễ cầu an, cầu phúc tại đền vẫn còn đông...
Đáng nói, bên cạnh những nét đẹp vốn có bấy lâu thì nay xuất hiện những hình ảnh xấu, gây ảnh hưởng đến sự tôn nghiêm của ngôi đền.
Các "thầy rởm" hoạt động công khai.
Thứ nhất, quanh khu vực đền có 2 bãi đỗ xe (dành cho xe máy, ô tô). Ngay ở bãi thứ nhất, lối rẽ vào cổng đền, nhà bãi thường xuyên bố trí một người mặc sắc phục bộ đội (rằn ri), sao mũ đàng hoàng, cứ hễ thấy xe máy, ô tô rẽ xuống là thổi còi inh ỏi, yêu cầu rẽ vào bãi đỗ của họ. Hình ảnh trông rất phản cảm và gây cảm giác bị ức chế đối với du khách khi bị “nẹt” buộc phải vào bãi đỗ này, thay vì vào bãi đỗ thuận tiện hơn.
Thứ hai, tại khu vực viết tấu sớ, năm nay xuất hiện nhiều phụ nữ trẻ, các em gái tay cầm bút và một cuốn sổ (ghi các sao chiếu mạng theo tuổi), cứ hễ thấy du khách vào là xúm lại chèo kéo, chào mời viết tấu, sớ. Không hiểu sao, mặc dù đã có đội ngũ thầy lễ “chính thống” ở Đền nhưng đám “thầy dởm” này vẫn ngang nhiên hoạt động công khai.
Đề nghị BQL Khu di tích Đền Chế thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu sớm dẹp bỏ những hình ảnh chưa đẹp nói trên!
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.