(Baohatinh.vn) - Ngày 17/1, thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) tổ chức chi trả tiền bồi thường đợt I cho bà con ngư dân xã Kỳ Lợi - địa phương chịu ảnh hưởng nặng nề nhất từ sự cố môi trường biển trên địa bàn.
Người dân làm thủ tục nhận tiền...
Thời gian qua do một số nguyên nhân khách quan lẫn chủ quan nên công tác kê khai, bồi thường thiệt hại bị chậm trễ. Tuy vậy, với sự nỗ lực của chính quyền thị xã trong công tác tuyên truyền, vận động và tổ chức các cuộc đối thoại để giải đáp thấu đáo các vướng mắc nên đến nay đã nhận được sự đồng thuận của bà con.
Nhận tiền chi trả đợt này có 711 đối tượng, chủ yếu là chủ tàu và lao động trên tàu của 6 thôn: Tân Phúc Thành 1, Tân Phúc Thành 2, Tân Phúc Thành 3, Hải Thanh, Hải Phòng 1, Hải Phòng 2, với tổng kinh phí trên 35 tỉ đồng.
Việc chi trả tiền bồi thường đợt I trước Tết nguyên đán giúp cho bà con TX Kỳ Anh có thêm điều kiện vui Tết, đón Xuân.
Được biết, đến nay, thị xã đã chỉ trả cho trên 4.000 đối tượng với số tiền hơn 89 tỷ đồng. Hiện, thị xã đang tiếp tục thực hiện các bước thẩm định, phê duyệt để chuẩn bị chi trả đợt II trong thời gian sớm nhất.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.