(Baohatinh.vn) - Năm học 2016 - 2017 đã bắt đầu. Trong khi học sinh vui vẻ tựu trường thì phụ huynh lại thêm nỗi lo vì các khoản đóng góp đầu năm, nhất là người dân ven biển Hà Tĩnh - nơi chịu ảnh hưởng của sự cố môi trường.
Thật ra, việc đóng nộp các khoản đầu năm của học sinh là cần thiết để trường có kinh phí chi cho hoạt động trong suốt năm học. Vấn đề cần quan tâm là nhà trường thu đóng góp của học sinh phải công khai, minh bạch, thu theo mức đã được chính quyền địa phương quy định; tránh lạm thu, gây bất bình trong phụ huynh.
Chắc nhiều người còn nhớ, đầu năm học vừa qua, ở Trường THCS Đậu Liêu (TX Hồng Lĩnh), trường đã ban hành nhiều khoản thu, trong đó có nhiều khoản như: tiền mua hương hoa nghĩa trang, tiền lương bảo vệ, tiền tu sửa nhỏ… Sau khi phát hiện những khoản thu sai quy định, UBND thị xã Hồng Lĩnh đã chỉ đạo kiểm điểm hiệu trưởng nhà trường và chấn chỉnh việc lạm thu!
Lâu nay, nhiều người hay phàn nàn việc các trường huy động sự đóng góp của phụ huynh (ngoài các khoản thu chính quyền đã quy định), bởi đối với người nghèo thì đó là một gánh nặng! Từ thực tế đó, chúng tôi cho rằng, việc huy động đóng góp của phụ huynh phải theo phương thức hoàn toàn tự nguyện.
Để tránh việc lạm thu, ngay từ đầu năm học, các cấp chính quyền cũng như Sở GD&ĐT phải quan tâm kiểm tra, giám sát, yêu cầu các trường công khai thu, chi và không thu thêm các khoản ngoài quy định.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.